Chung một đặc điểm là cả 3 lần khám em điều bị thuộc vào điềm 4 tật khúc xạ, vì em sợ mắt lên độ thêm nên em thường làm việc ít khi sử dụng kính. Và chuyện đó cho đến khi ba mẹ em ra Xã (Thị trấn tại khu vực em đang sống) để chứng giấy xác nhận. Vì lý do ba mẹ là giáo viên nên cứ mỗi tháng đem sổ Đảng Viên qua cho xã xác nhận, và phê duyệt cho sổ Đảng viên của ba mẹ đạt loại (trung bình) với lý do tại thường ngày thấy em không đeo kính, lúc đi khám nghĩa vụ lại đeo kính, nói ngăn cản người thi hành công vụ. Nhưng khi có lệnh khám nghĩa vụ em đều xin nghĩ việc để chấp hành tốt khi có lệnh gọi đúng giờ, không trốn tránh. Em xin luật sư Giúp em.

Em xin trân thành cám ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự công ty Luật Minh khuê.

Điều kiện về sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự  gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009

>> Xem thêm:  Cận thị 3 độ có phải đi nghĩa vụ quân sự ? Cận bao nhiêu điop thì được miễn nghĩa vụ quân sự ?

Thông tư 36/2011/ TTLT - BYT - BQPP hướng dẫn việc khám sức khỏe

Nội dung tư vấn:

Việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự của bạn được hướng dẫn theo Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT – BYT – BQP cụ thể như sau:

*) Cân nặng = 48kg; chiều cao = 1m67
Đối chiếu bảng số 1 về tiêu chuẩn phân loại theo thể lực - Phụ lục I Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật, Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT – BYT – BQP
hướng dẫn việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự. Về cân nặng bạn thuộc loại 2, chiều cao bạn thuộc loại 1.

 
Loại sức khỏe Nam Nữ
Cao đứng (cm) Cân nặng (kg) Vòng ngực (cm) Cao đứng (cm) Cân nặng (kg)
1 >=163 >=51 >=81 >=154 >=48
2 160 - 162 47 - 50 78 - 80 152 - 153 44 - 47
3 157 - 159 43 - 46 75 - 77 150 - 151 42 - 43
4 155 - 156 41 - 42 73 - 74 148 - 149 40 - 41
5 153 - 154 40 71 - 72 147 38 - 39
6 <> <> <> <> <>
 
 
*) Về vấn đề bạn bị cận cả hai mắt, mỗi bên 2 độ:
Đối chiếu bảng 2 về tiêu chuẩn phân loại theo bệnh tật -  Phụ lục I, Về tật cận thị bạn cận bạn thuộc loại 3.

 
2 Cận thị: Phân loại
  - Cận thị dưới -1,5 D 2
  - Cận thị từ - 1,5 D đến dưới - 3 D 3
  - Cận thị từ - 3 D đến dưới- 4 D 4
  - Cận thị từ - 4 D đến dưới- 5 D 5
  - Cận thị từ - 5 D trở lên 6
  - Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt Dựa vào thị lực không kính hạ xuống 1 bậc
 
Như vậy, căn cứ vào các quy định nêu trên thì cơ quan có thẩm quyền ra quyết đinh điều kiện sức khỏe của bạn có thực hiện được nghĩa vụ quân sự hay không, cho nên việc bạn đeo kính hay không đeo kính thì nếu kết quả đo mắt mà bạn bị cận thị thì bạn không được đi nghĩa vụ. 
Trong trường hợp của ba mẹ bạn, cơ quan xã xếp loại đảng viên trung bình với ba mẹ bạn với lý do bạn không đeo kính mà kết quả kiểm tra lại bị tật về khúc xạ và cho rằng bố mẹ bạn chống người thi hành công vụ là không có căn cứ bởi theo khoản 1 Điều 257 Bộ luật hình sự 1999  quy định về tội chống người thi hành công vụ như sau:
"1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác cản trở người thi hành công vụ thực hiện công vụ của họ hoặc ép buộc họ thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."  Bố mẹ bạn không dùng vũ lực, không dùng thủ đoạn ( vì bạn đã được 3 lần kiểm tra ở thị trấn và huyện), cho nên không thể cho rằng hành vi của bố mẹ bạn là chống người thi hành công vụ được."

>> Xem thêm:  Mẫu đơn xin tạm hoãn/miễn nghĩa vụ quân sự mới nhất năm 2020

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật dân sự.

>> Xem thêm:  Tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp nghề thì có phải đi nghĩa vụ quân sự không ?