Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân của Chuyên trang www.luatminhkhue.vn

Độ tuổi đăng kí kết hôn đối với nam ?

1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Theo Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 về Điều kiện kết hôn quy định:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Theo như quy định trên, nam từ đủ 20 tuổi trở lên thì đủ điều kiện kết hôn. Như vậy, bạn sinh ngày 27/09/1996 thì kể từ ngày 27/09/2016 thì bạn mới đủ độ tuổi kết hôn theo luật định.

Tham khảo bài viết liên quan:

Độ tuổi được phép kết hôn?

Tư vấn về độ tuổi kết hôn?

Tư vấn về tuổi kết hôn

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật