Có thể nói em là lao động chính trong nhà. Luật sư cho em hỏi e đã hết hạn gọi nhập ngũ chưa? nếu chưa với trường hợp như em có thể làm đơn xin hoãn được không và cách làm đơn như thế nào ạ?

Mong luật sư tư vấn giúp em ạ em xin cảm ơn.

Người gửi: N.V.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến công ty Luật Minh Khuê, Vấn đề của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

 Luật nghĩa vụ quân sự được sửa đổi bổ sung năm 2005

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định của Luật nghĩa vụ quân sự được sửa đổi bổ sung năm 2005 quy địnhvề độ tuổi nhập ngũ như sau:

Điều 12

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi.

Như vậy trong thời bình độ tuổi gọi nhập ngũ là từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi.

Bạn sinh ngày 10/01/1990, Đến ngày 10/01/2015 là ngày bạn tròn 25 tuổi. Và ngày hết 25 tuổi sẽ là ngày 11/01/2015.

Như vậy hiện nay bạn đã hết tuổi gọi nhập ngũ.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi 1900.6162

>> Xem thêm:  Cận thị 3 độ có phải đi nghĩa vụ quân sự ? Cận bao nhiêu điop thì được miễn nghĩa vụ quân sự ?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thời gian nhập ngũ là bao lâu ?