Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự chuyên trang www.luatminhkhue.vn 

Độ tuổi và thời điểm gọi đi nghĩa vụ quân sự ?

Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến gọi: 1900.6162  

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015.

2. Luật sư tư vấn:

Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về độ tuổi gọi nhập ngũ như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi".

Bạn sinh ngày 06/10/1998, tính đến ngày 06/10/2016 bạn mới được 18 tuổi, nhưng để được coi là đủ 18 tuổi phải tính đến ngày 06/10/2017. Do đó, từ sau ngày 06/10/2017 bạn mới đủ tuổi được gọi nhập ngũ. Trong năm nay bạn chưa được gọi nhập ngũ.

Tham khảo bài viết liên quan:

Miễn tham gia nghĩa vụ quân sự?

Thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

Không đi khám nghĩa vụ quân sự ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 61671 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật