Nay chú tôi đã mất, người con trai đủ 16 tuổi và muốn được chuyển sang họ của cha. Xin hỏi luật sư có cách nào giúp em tôi chuyển được sang họ của cha hay không ?

Tôi xin chân thành cảm ơn !

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân về đồi họ cho con, gọi:  1900.6162

 

Luật sư trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật Dân sự năm 2015

2. Nội dung tư vấn:

Hiện nay, quyền được thay đổi họ được quy định trong Bộ luật Dân sự năm 2015 tại Điều 27 như sau:

"Điều 27. Quyền thay đổi họ

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ."

Theo những thông tin quý khách cung cấp thì chú của quý khách đã mất, con trai của chú ấy đã đủ 16 tuổi và muốn thay đổi họ của mình theo họ của người cha đã mất. Nhưng vì giữa họ có quan hệ huyết thống nhưng chưa được pháp luật thừa nhận nên để làm được thủ tục thay đổi họ, người con cần tiến hành thủ tục xác nhận cha, con theo quy định pháp luật. Cụ thể, người con hoặc người mẹ sẽ làm đơn yêu cầu xác nhận cha, con gửi kèm theo bằng chứng chứng minh quan hệ huyết thống đến tòa án nhân dân cấp huyện nơi người cha đã mất hoặc đến tòa án nhân dân cấp huyện - nơi người còn đang sinh sống. 

>> Xem thêm:  Có được đổi họ con sang họ của bố dượng không?

Sau khi có xác nhận cha con, người con tiến hành thủ tục thay đổi họ tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh. Căn cứ để thay đỏi họ trong trường hợp này là điểm d khoản 1 Điều 27 Bộ Luật Dân sự năm 2015 - theo yêu cầu của người con khi xác nhận cha, con. Người con sẽ nộp một bộ hồ sơ gồm: 

- Đơn yêu cầu thay đổi họ theo mẫu của Ủy ban nhân dân cấp;

- Giấy khai sinh bản gốc;

- Quyết định xác nhận cha, con của Tòa án.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Đổi từ họ của mẹ sang họ của cha khi cha mẹ chưa đăng ký kết hôn ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn thay đổi họ tên trong giấy khai sinh theo quy định của luật hộ tịch hiện hành