Theo luật bảo hiểm xã hội thì phải đóng 20 năm mới được hưởng lương hưu nhưng tôi mới đóng 17 năm thì nghỉ, cho tôi hỏi vậy tôi có được hưởng lương hưu không? Nếu không được thì số tiền bảo hiểm tôi đã đóng sẽ tính như thế nào?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ vào điều 55 luật bảo hiểm xã hội 2006 có quy định về trường hợp được hưởng BHXH một lần. 

Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

Căn cứ vào quy định này thì bạn đã đủ tuổi về hưu nhưng chưa đóng BHXH đủ 20 năm thì trong trường hợp này bạn sẽ không đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp hàng tháng nhưng bạn sẽ được hưởng BHXH một lần. 

Theo quy định tại điều 56 luật BHXH quy định về mức hưởng BHXH một lần :

"Điều 56. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội".

Như vậy ở đây bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần với mức hưởng là 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tiền công tháng đóng BHXH cho mỗi năm. 

Những điều cần lưu ý: Khi bạn liên hệ để được hưởng trợ cấp một lần, bạn có thể được hệ số trượt giá theo hướng dẫn tại thông tư 03/2015/TT-BLĐTBXH. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Chế độ ốm đau được hưởng thế nào?

Nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp ốm đau không?

Mức hưởng BHXH một lần.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.