Trong khi đó xe ô tô đi giữa đường vận tốc khoảng 25-35 km/h, tôi không hề muốn vượt hay có ý định vượt ô tô, (nếu vượt tôi tự bật xin nhan và vượt trái), xe tôi vẫn đi với tốc độ trên đúng lề phải, đi đến chốt giao thông thì tôi bị dừng xe báo lỗi vượt phải ô tô phạt 300.000VNĐ, trên đoạn đường này hầu như có rất nhiều người bị bắt vì lỗi này.

Xin luật sư cho biết tôi phải làm sao khi vô tình không để ý cứ đường mình, mình đi và không có chướng ngại vật phía trước, không lẽ ô tô đang đi tốc độ cao rồi vì lý do nào đó lại giảm tốc độ thì người đi xe mô tô cũng phải dừng xe nếu không muốn bị phạt ư?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự công ty Luật Minh khuê. 

>>  Luật sư tư vấn pháp giao thông trực tuyến, gọi1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi vào chuyên mục tư vấn pháp luật giao thông trực tuyến của chúng tôi.Trường hợp của bạn được giải quyết như sau :

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật Giao thông đường bộ số 23/2008/QH12 của Quốc hội

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ vào Điều 14 Luật giao thông đường bộ thì trường hợp bạn đang đi ở phía sau mà lên trước xe ô tô là Vượt xe:

"1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ."

Theo đó khi xe ô tô đang đi với tốc độ cao rồi giảm tốc độ thì bạn cũng phải giảm tốc độ rồi xin vượt trái trừ trường hợp được phép vượt phải.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật giao thông - Công ty luật MInh Khuê