Do phanh quá gấp nên tôi đã tông vào đuôi xe ô tô đậu bên đường. Kết quả tôi bị chấn thương ở đầu và đang điều trị ở bệnh viện. Trường hợp của tôi sẽ bị xử lý như thế nào ?

Cám ơn rất nhiều !

>> Luật sư tư vấn pháp luật Giao thông miễn phí, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật giao thông đường bộ 2008

Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ đường sắt

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 11 của Luật Giao thông đường bộ thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ; khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông. Theo quy định tại khoản 1 Điều 13 của Thông tư số 65/2012/TT-BCA ngày 30 tháng 10 năm 2012 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của Cảnh sát giao thông đường bộ thì hiệu lệnh dừng phương tiện của Cảnh sát giao thông làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được thực hiện thông qua tín hiệu dừng phương tiện, bao gồm: (1) Bằng tay, gậy chỉ huy giao thông;

(2) Còi, loa pin cầm tay, loa điện gắn trên phương tiện tuần tra;

(3) Đèn tín hiệu, biển báo hiệu, Barie hoặc rào chắn.

Điều 6. Xử phạt người Điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

m) Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người Điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Khuyến cáo:Bài viết được Luật gia, Luật sư của Công ty Luật Minh Khuê thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến, tuyên truyền kiến thức pháp luật trong cộng đồng, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.

Các hình thức tư vấn pháp luật giao thông do các Luật sư, Chuyên gia của Công ty Luật Minh Khuê cung cấp, bao gồm:

Tư vấn trực tuyến qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6162

Tư vấn qua website: luatminhkhue.vn

Tư vấn bằng hình thức văn bản (thư tư vấn, soạn thảo hợp đồng, giao dịch...);

Tư vấn trực tiếp tại Văn phòng của Công ty Luật Minh Khuê hoặc tại địa chỉ của Khách hàng;

Các hình thức cung cấp dịch vụ khác phù hợp với yêu cầu của Khách hàng.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Giao thông - Công ty luật Minh Khuê