Vấn đề cần giải quyết:

Thưa Luật sư cho tôi hỏi nhiều khi trễ giờ làm, tắc đường nhiều người phi xe lên vỉa hè đi, hôm nay đường bị tắc tôi cũng phóng xe lên vỉa hè đi và bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng xe và lập biên bản xử phạt hành chính tôi. Vậy Luật sư cho tôi hỏi việc cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt hành chính tôi như vậy là đúng hay sai? và nếu sai thì lỗi này bị phạt bao nhiêu tiền và có bị tịch thu bằng lái xe hay không? Mong Luật sư tư vấn cho tôi. Cám ơn Luật sư.

Nội dung tư vấn cho Quý khách hàng:

Vấn đề này của bạn được tư vấn cụ thể như sau:

Vấn đề của bạn tôi dựa trên căn cứ pháp lý là Luật giao thông đường bộ 2008Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Vấn đề của bạn tôi xin được bóc tách ra 3 ý cụ thể như sau:

- Thứ nhất là có được phép đi xe máy trên vỉa hè?

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 9 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định cụ thể như sau:
Điều 9. Quy tắc chung
1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn.

Như vậy có nghĩa là, theo quy tắc chung thì "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ", như vậy thì nói một cách khác, việc đi xe máy trên vỉa hè là trái với quy định của Pháp luật hiện hành, nói đúng hơn, cụ thể là nếu đi xe máy trên vỉa hè thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

- Thứ hai là đi xe máy trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ theo quy định tại Điểm g Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định cụ thể như sau:
Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
.......
4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;
Như vậy có nghĩa là đi xe máy trên vỉa hè sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính, cụ thể là bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng

- Thứ ba là lỗi này có bị xử phạt vi phạm bổ sung hay không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định cụ thể như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
.......
12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt, sử dụng trái quy định;
b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;
c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;
d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 8; Khoản 10 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.

Như vậy có nghĩa là về hành vi này sẽ không bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung.

Việc đi xe trên vỉa hè bị xử phạt vi phạm hành chính phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng là một con số không lớn, tuy nhiên vấn đề hiểm hoạ và tổn thất gây ra sau này sẽ rất lớn nếu như xảy ra tai nạn giao thông. Nên là người tham gia giao thông chúng ta không nên có hành vi đi xe trên vỉa hè để tránh trường hợp có những đáng tiếc có thể xảy ra.

Trên đây, là tư vấn của bộ phận tư vấn Pháp luật giao thông - Công ty Luật TNHH Minh khuê, nếu Quý khách hàng còn có những thắc mắc cần được giải đáp, Quý khách hàng vui lòng gọi đến tổng đài 1900.6162 để được giải đáp. Trân trọng cám ơn Quý khách hàng.