Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định về các mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe

Thông tư số 53/2015/TT-BTC quy định về thu, nộp, quản lý và sử dụng lệ phí cấp Giấy đăng ký xe và biển số xe cho phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. 

2. Cơ sở pháp lý

Chào luật sư, em có 1 vấn đề xin luật sư tư vấn dùm: Xe em được bố em mua tại tphcm từ lúc năm 2 đại học. Do lúc đó không có hộ khẩu tại tphcm nên bố em nhờ người cô mà ba em quen biết đứng tên chủ xe. Bây giờ, em bị mất giấy tờ xe muốn tìm bà cô để sang tên nhưng không thể tìm bà cô đó ở đâu 2 năm nay. trong trường hợp này em phải làm sao ? xin luật sư giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn.

Trường hợp này bạn đang là sinh viên nên có thể đăng ký xe tại Thành phố Hồ Chí Minh được. Tuy nhiên, vì cô bạn đứng tên chủ xe nên trong trường hợp này bạn có thể thuộc trường hợp không có giấy tờ xe về chuyển quyền sở hữu nên căn cứ điều 24, Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định thì bạn vẫn có thể sang tên được, quy định như sau:

Điều 24. Giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

1. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh

[.....]

b) Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, hồ sơ gồm:

- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Chứng từ nộp lệ phí trước bạ xe theo quy định.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) [...]"

Em điều khiển xe không mang giấy tờ và bị tạm giữ phương tiện.khi em đến nộp phạt thì bị trễ 5 ngày so với ngày hẹn trên biên bản vị phạm.nhưng thay vì lỗi không mang đăng ký xe không mang giấy phép lái xe thì cơ quan csgt lại lập em lỗi không có giấy phép lái xe và không có giấy đăng ký xe.cụ thể theo nghị định 46 thì mức phạt của em sẽ là 80.000-120.000 cho mỗi lỗi thì lại đẩy mức phạt thành 800.000-1.200.000 cho lỗi không có giấy đăng ký và 300.000-400.000 cho lỗi không có giấy phép lái xe.trong khi đó 2 loại giấy tờ đó em có đầy đủ và xuất trình cho cơ quan csgt lúc nộp phạt.em muốn hỏi anh chị luật sư là em bị phạt như thế có đúng với quy định hay không? Em xin chân thành cảm ơn

Căn cứ quy định tại điều 21, Nghị định 46/2014/NĐ-CP quy định thì:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này. [...]" 

Trường hợp này, bạn không mang theo Giấy phép lái xe và đăng ký xe nhưng khi lập biên bản lại ghi lỗi khong có giấy phép lái xe và không có đăng ký xe. Trường hợp này để bảo vệ quyền lợi của mình thì bạn có quyền làm đơn khiếu nại lên thủ trưởng cơ quan tại nơi làm việc của người ra quyết định xử phạt để giải quyết. 

E đi vào đường ngược chiều có biển cấm mà e hk thấy rồi e qên mang theo giấy CMND giấy đăng ký xe E chỉ đem theo Bằng lái xe thôi rồi e bị giam bằng lái xe tới 2 tháng vậy tới đó mức phạt là bao nhiêu ? E xin Luật Sư cho e biết ạ. E cám ơn

Căn cứ quy định tại khoản 4, điều 6, nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

[....]

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

[....]

i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định; [...]

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe; [....]" 

Căn cứ quy định tại khoản , điều 125, Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 theo quy định như sau:

Điều 125. Tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính

[...]

8. Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng chỉ hành nghề. [...]"

Như vậy, trường hợp này, thời hạn tạm giữ là 07 ngày, trường hợp cần xác minh thì cũng không được quá 30 ngày, do đó ở đây có hành vi vi phạm về thủ tục hành chính theo quy định của Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012. Bạn có thể làm đơn khiếu nại lên cơ quan nới đang tạm giữ bằng lái của bạn để yêu cầu giải quyết. 

E đi vào đường ngược chiều có biển cấm mà e hk thấy rồi e qên mang theo giấy CMND giấy đăng ký xe E chỉ đem theo Bằng lái xe thôi rồi e bị giam bằng lái xe tới 2 tháng vậy tới đó mức phạt là bao nhiêu ? E xin Luật Sư cho e biết ạ. E cám ơn

Bạn vui lòng tham khảo bài viết trên.

Tôi muốn hỏi là tôi bị mất đăng ký xe máy ? và mức phí tôi phải đóng làm lại là bao nhiều tiền.?vì tôi có lên phòng CSGT CA tỉnh đăng ký lại họ nói tôi phải nộp 200 nghìn,và không có biên lai thu tiền gì hết,vậy xin luật sư cho hỏi mức thu như vậy có đúng hay ko .? xin cảm Ơn ..!

Căn cứ quy định tại thông tư số 53/2015/TT-BTC quy định về chế độ thu nộp, quản lý và sử dụng lệ phí khi cấp đăg ký xe và biển số xe cho phương tiện giao thông cơ giới đường bộ như sau:

Đối với việc cấp mới hoặc cấp đổi lại giấy đăng ký xe thì mức thu ở cả 3 khi vực I, II, III đều là 50.000 đồng với xe máy. 

Do đó, việc Phòng cảnh sát giao thông công an tỉnh yêu cầu bạn nộp mức phí 200.000 đồng thì bạn có thể yêu cầu người thực hiện thủ tục hành chính giải thích hoặc bạn có quyền làm đơn khiếu nại lên Thủ trưởng cơ quan nơi thu phí để được giải quyết. 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6171 hoặc gửi qua email: luatsu@luatminhkhue.vn để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư Giao thông - Công ty luật Minh Khuê