Trong khi đó, 15 /2 là tập trung đi nhưng hiện tại cơ quan làm việc của anh ấy vẫn chưa có công văn thông báo bàn giao công việc. còn bên phường đội vẫn cứ bảo là chuẩn bị để đi. luật sư giải đáp thắc mắc giùm e. xin cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự của Công ty luật Minh Khuê

Giáo viên có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015

2. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Mẫu đơn xin ra quân trước thời hạn mới nhất năm 2020

Luật Nghĩa vụ quân sự quy định về độ tuổi nhập ngũ như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Theo đó, bạn phải hết 27 tuổi mới được coi là ngoài độ tuổi nhập ngũ.

Về các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ, Luật này quy định:

"Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

>> Xem thêm:  Mẫu thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trongthời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên."

Do bạn không nói rõ các thông tin nên chúng tôi không thể khẳng định bạn có được miễn hay tạm hoãn nghĩa vụ, bạn có thể tham khảo các quy định trên để biết được trường hợp của mình.

Khi thực hiện nghĩa vụ quân sự, hợp đồng làm việc của bạn sẽ được tạm hoãn đến khi thực hiện xong  nghĩa vụ. Bạn có thể yêu cầu thủ trưởng đơn vị cử người nhận bàn giao công việc cho mình.

3. Bài viết tham khảo thêm:

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Giáo viên có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê