Cháu nghe nói là sẽ bị quy vào tội giết người sẽ phạt tù từ 7 năm đến 12 năm phải không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hình sự của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Hình sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Bộ luật hình sự 1999 ( sửa đổi, bổ sung năm 2009 )

2. Luật sư tư vấn:

Hành vi dùng dao là hung khí nguy hiểm chém vào bộ phận trọng yếu của cơ thể là phần đầu đã cho thấy dấu hiệu của hành vi giết người của người phạm tội. Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện tội phạm người phạm tội có dùng rượu, say và có hành vi mâu thuẫn với người bị hại. Vì vậy, cần căn cứ vào kết luận điều tra để xác định rõ về trách nhiệm hình sự của cá nhân này. Theo đó, Điều 14 Bộ luật hình sự quy định như sau:

Điều 14. Phạm tội trong tình trạng say do dùng rượu hoặc chất kích thích mạnh khác

Người phạm tội trong tình trạng say do dùng rượu hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự."

Như vậy, yếu tố dùng rượu và say rượu không phải là căn cứ miễn trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, nếu người phạm tội chứng minh được yếu tố vi phạm pháp luật nghiêm trọng của phía nạn nhân trước khi cá nhân đó thực hiện hành vi phạm tội thì việc truy cứu trách nhiệm hình sự được áp dụng theo quy định tại điều 95 Bộ luật hình sự như sau:

Điều 95. Tội giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh

1.  Người nào giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh do hành vi trái pháp luật nghiêm trọng của nạn nhân đối với người đó hoặc đối với người thân thích của người đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2.  Giết nhiều người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm."

Nếu không thuộc trường hợp nêu trên, bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điều 93 Bộ luật hình sự như sau:

Điều 93. Tội giết người

1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a)  Giết nhiều người;

b) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

c) Giết trẻ em;

d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng  hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;

g)  Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

h)  Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

i)  Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

k)  Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

m) Thuê giết người hoặc giết  người thuê;

n)  Có tính chất côn đồ;

o)  Có tổ chức;

p)  Tái phạm nguy hiểm;

q) Vì động cơ đê hèn.

2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm."

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Tội giết người điều theo luật hình sự
>> Tội cố ý giết người nhưng chưa thành có bị xử lý hình sự không ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê