Gần đây, con tôi đi học có để quên điện thoại ở nhà, tôi vô tình kiểm tra đt thì phát hiện ra bạn trai của con gái tôi thường xuyên nhắn tin rủ rê và gạ gẫm con tôi quan hệ tình dục. Con tôi nói: vợ ko biết làm đâu, thì cậu kia nhắn lại: Chồng gửi phim sex qua cho Vợ coi để vợ biết mà làm nhé. Sau đó hai đứa nhiều lần trốn đi lén lút quan hệ Tình dục. Khi tôi tra hỏi con tôi thì con bé nói con ko biết, bạn kia gạ gẫm, rủ rê và dạy con tôi cách làm tình. Con tôi cũng ko đồng ý nhưng cũng ko phải đối. Tôi rất hoang mang và vô cùng tức giận. Vì thật lòng mà nói con tôi mới 16 tuổi 2 tháng lại là con gái. làm sao có hiểu biết và tự vệ được. Tôi xin hỏi cty và quý Luật Sư. Việc con tôi và cậu kia có QHTD khi cả 2 mới 16 tuổi. Với những lý do trên thì cậu kia có phạm tội không? Kính mong quý Luật sư giúp đỡ tư vấn. Tôi xin trân trọng cảm ơn.

Người gửi: Q.K.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

Hai thiếu niên 16 tuổi có quan hệ tình dục thì có phạm tội không?

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến gọi số: 1900.1975

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho công ty Luật Minh Khuê. Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

Cơ sở pháp luật:

- Bộ luật hình sự số 15/1999/QH10 của Quốc Hội 
- Bộ luật hình sự số 37/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quốc hội 

Nội dung phân tích:

Thứ nhất, về vấn đề tuổi chịu trách nhiệm hình sự của cậu bạn trai. 
Căn cứ Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009:

“Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng”.

Như vậy, cậu bạn trai kia đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự.

Thứ hai, về bản chất của hành vi quan hệ.
Căn cứ vào các điều 111, 112, 113, 114, 115, 116 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009

"Điều 111. Tội hiếp dâm 

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Điều 112. Tội hiếp dâm trẻ em 

1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

Điều 113. Tội cưỡng dâm 

1. Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

Điều 114. Tội cưỡng dâm trẻ em  

1. Người nào cưỡng dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến  mười năm.

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em  

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

Điều 116. Tội dâm ô đối với trẻ em 

1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."
Theo như bạn trình bày, mặc dù con gái bạn bảo không đồng ý cũng không chống đối, nhưng hai bạn trẻ yêu nhau và việc quan hệ này cũng là thuận tình hai bên. Vì thế không đủ căn cứ để buộc tội cậu bạn trai về tội hiếp dâm hoặc cưỡng dâm. Ngoài ra, cậu bạn trai cũng mới 16 tuổi, chưa đủ tuổi thành niên, con gái bạn đủ 16 tuổi nên không thuộc vào tội giao cấu với trẻ em hay tội dâm ô với trẻ em.

Kết luận: Trong trường hợp này, cậu bạn trai của con gái bạn không phạm tội gì.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự.