Như vậy giấy ủy quyền này có được xem là hợp lệ không? Mong sớm nhận được sự tư vấn của luật sư. Trân trọng cám ơn!

 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến gọi1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự nâm 2005.

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Điều 581 BLDS năm 2005 :

"Điều 581. Hợp đồng uỷ quyền

Hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, còn bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

Theo đó hợp đồng ủy quyền không quy định bắt buộc phải có công chứng do vậy giấy ủy quyền viết tay chỉ có chữ kí của các bên mà không có công chứng hoàn toàn hợp lệ và được pháp luật công nhận.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về Giấy ủy quyền giải quyết tranh chấp đất đai?  
Luật sư tư vấn pháp luật về hợp đồng.  

Tư vấn thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.