1. Học liên thông đại học có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Thưa Luật sư! Xin luật sư cho em hỏi vấn đề này. Em mới tốt nghiệp cao đẳng chính quy trường Cao đẳng Bách Việt khóa 2012-2015. Sau đó em thi liên thông đại học chính quy trường ĐH Kinh tế - Tài chính và đậu vào ngày 23/12/2015. Hiện địa phương đang gọi em khám nghĩa vụ quân sự.

Thưa luật sư, em có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ?

Em cám ơn luật sư!

Luật sư tư vấn:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau:

Theo Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định Tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

" 1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo."

Như vậy, Dựa trên các căn cứ pháp luật nêu trên, bạn mới tốt nghiệp cao đẳng chính quy trường Cao đẳng Bách Việt khóa 2012-2015. Sau đó bạn thi liên thông đại học chính quy trường ĐH Kinh tế- Tài chính và đậu vào ngày 23/12/2015. Hiện địa phương đang gọi bạn khám nghĩa vụ quân sự thì bạn sẽ không thuộc trường hợp tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Bởi lẽ, cá nhân bạn khi học trường Cao đẳng Bách Việt khóa 2012-2015 sẽ được tạm hoãn lần đầu theo Điểm g Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 và bạn tiếp tục ở khóa học khác thì bạn sẽ không được hoãn. Nếu bạn đang học ở khóa học liên thông thì bạn được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

>> Xem thêm:  Các trường hợp tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ? Cầu thủ Chinh U23 Việt Nam có phải đị bộ đội ?

2. Bảo lưu học đại học có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự hay không ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Em đang học đại học nhưng em muốn xin bảo lưu kết quả trong 1 năm, khám sức khoẻ thì mắt em bị cận 1 bên 3 độ, 1 bên 3.5 độ.
Vậy cho hỏi quý luật sư là em có bị gọi nhập ngũ hay không? Và nếu tạm hoãn vì lí do sức khoẻ như vậy thì khi nào được gọi nhập ngũ ?
Cảm ơn!

Tư vấn trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi bị thi trược đại học ?

Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi , chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau :

- Theo Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định Tiêu chuẩn sức khoẻ gọi nhập ngũ như sau :

Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

...

3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

Như vậy, Với hiện trạng tật khúc xạ về mặt bạn cung cấp cho chúng tôi thì cần thêm thông tin sức khỏe của bạn thuộc loại 3 mà có tật khúc xạ về mắt cận thị 1,5 điop trở lên thì sẽ thuộc trường hợp không gọi nhập ngũ vào quân đội.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Là lao động chính trong gia đình thì có được tạm hoãn hoặc miễn nhập ngũ không ?

>> Xem thêm:  Con gái có phải đi Nghĩa vụ quân sự không ? Điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện ?

3. Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi thi từ trung cấp lên đại học ?

Chào luật Minh Khuê, xin hỏi: Em có một thắc mắc xin được giải đáp: Nếu em nhập học trường trung cấp nghề và được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì vào năm tiếp theo em muốn thi lên một trường đại học khác và bảo lưu kết quả tại trường trung cấp nghề.
Như vậy, em có còn được hoãn nghĩa vụ quân sự hay không ?
Mong luật sư giải đáp thắc mắc của em.

Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi thi từ trung cấp lên đại học ?

Tư vấn hoãn nghĩa vụ quân sự: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự, không phân biệt dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo, trình độ học vấn, nghề nghiệp, nơi cư trú phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự.

Do vậy, nếu như bạn đã được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự vì lý do nhập học tại trường trung cấp nghề thì độ tuổi gọi nhập ngũ của bạn sẽ được kéo dài đến khi bạn hết 27 tuổi. Để được tạm hoãn gọi nhập ngũ bạn phải thuộc một trong số các trường hợp theo quy định tại Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

-> Khoản 1 điều 41 Thông tư 148/2018/TT-BQP này nêu rõ bạn là sinh viên theo học tại trường trung cấp nghề, được tạm hoãn nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Như vậy trường hợp này bạn sẽ không được tạm hoãn nhập ngũ nữa.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn về việc bị cận và loạn thị có được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

>> Xem thêm:  Khi nào được vào thăm người đi nghĩa vụ quân sự ? Cách hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

4. Thi trượt đại học có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Thưa luật sư! Em xin hỏi: em hiện 18 tuổi, thi đại học bị trượt, hiện em đang học trung tâm ôn luyện thi tại Huế để năm sau thi lại đại học, giờ em có tạm hoãn được nghĩa vụ quân sự không? nếu được phải làm giấy gì ở trung tâm ôn thi để được tạm hoãn ?
E xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

"1. Các trường hợp tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự:

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trongthời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo".

Trung tâm luyện thi không phải là cơ sở giáo dục phổ thông. Do đó, trường hợp của bạn không thuộc đối tượng được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Những điều cần lưu ý: Trường hợp của bạn không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự khi có lệnh gọi.

>> Xem thêm:  Anh trai đã đi nghĩa vụ quân sự, Em có phải đi không ? Yêu cầu khi đi nghĩa vụ quân là gì ?

>> Xem thêm:  Điều kiện được thăng quân hàm trong quân đội như thế nào ? Điều kiện được làm trong quân đội ?

5. Đang học đại học thì có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Chào luật sư. Em trai của tôi năm nay 22 tuổi, đang theo học trường đại học y, tuy nhiên vừa qua em ấy có thi lại đại học và đỗ vào trường đại học ngoại thương. Vậy luật sư cho tôi hỏi em ấy có được tiếp tục miễn nghĩa vụ quân sự nữa hay không?
Cám ơn luật sư

Đang học đại học thì có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Luật sư tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo quy định tại điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì trường hợp công dân đang tham gia chương trình đào tạo đại học, cao đẳng hệ chính quy thì được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Cụ thể:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, theo quy định trên thì nếu em bạn thôi học chương trình đào tạo ở trường đại học y và tham gia chương trình đào tạo của trường đại học thương mại theo chương trình đào tạo hệ chính quy thì em bạn sẽ được tạm hoãn nghĩ vụ quân sự theo quy định.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi, nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tôi 23 tuổi và đã có công việc ổn định vậy phải đi nghĩa vụ quân sự không ?