Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 2015

Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP của Bộ Quốc phòng-Bộ Y tế : Hướng dẫn việc khám sức khỏe

Thông tư 140/2015/TT-BQP tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ

2. Nội dung phân tích:

Em sinh năm 98, em bị cận mỗi bên 4,75 diot và loạn mỗi bên 0,75 diot từng bị bệnh viêm tai giữa lúc 2 tuổi giờ thì đỡ nhiều rồi nhưng tai ẩm và có nước vàng, viêm xoang - muxi thường xuyên chảy nước và từng bị rạn xương chậu mu phải có được miễn nghĩa vụ quân sự không ạ

Theo quy định tại Thông tư số 36/2011/TTLT-BYT-BQP quy định về việc khám sức khỏe để đăng ký nghĩa vụ quân sự thì đối với trường hợp để được miễn nghĩa vụ quân sự thì các tật về mắt: cận thị từ 5 độ trở lên và các loại loạn thị. Vì vậy, nếu mắt bạn bị loạn thị thì bạn được miễn nghĩa vụ quân sự.

Thưa luật sư e năm nay đã tốt nghiệp thpt và e muốn học tiếp. Nhưng trường e chọn là trường tư . Vậy thưa luật sư trường hợp của e có đc tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ko ạ

Theo quy định tại khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 thì:

"Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

>> Xem thêm:  Điều kiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự là gì ? Trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trongthời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo."

Vì vậy, trong trường hợp này, nếu bạn đăng ký theo học tại trường đại học dân lập, nhưng vẫn trong hệ chính quy thì bạn vẫn thuộc đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

em năm nay 25 tuổi nhưng trong nhà anh chị đã có gia đình em sống chung với cha mẹ. cha em đã về hưu, mẹ bị bệnh lâu năm, em là lao động chính trong gia đình vậy em có được miễn nghĩa vụ quân sự không..mong luật sư tư vấn giúp đỡ

Theo quy định tại khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 thì:

"2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

>> Xem thêm:  Có được miễn hoặc hoãn nghĩa vụ quân sự đối với người là con một, bố mẹ đã già yếu ?

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên."

Như vậy, bạn không thuộc đối tượng được miễn gọi nhập ngũ, mà chỉ thuộc đối tượng được tạm hoãn khi bạn là lao động chính trong gia đình, cho đến khi xác định bạn không phải là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động và bạn đang trong độ tuổi thuộc đối tượng gọi nhập ngũ thì bạn vẫn phải tuân thủ quy định về gọi nhập ngũ.

Cha mẹ em đã mất, em có một người chị nhưng đã lập gia đình (đã cắt hộ khẩu ở gia đình em). Trước đây khi cha mẹ em còn sống, có nuôi chú ruột của em bị thần kinh. Hiện tại vì cha mẹ đã mất, nên em là người tiếp tục nuôi chú em. Hàng tháng chú em được nhà nước trợ cấp 570000 nghìn. Luật sư cho em hỏi trường hợp của em có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không? Nếu có thì em phải chuẩn bị những gì và nộp ở đâu?

Để thuộc vào trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì người chú của bạn phải là người không có khả năng lao động, và được UBND cấp xã xác nhận về vấn đề này. Vì vậy, bạn cần phải làm 01 bộ hồ sơ bao gồm: đơn xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, văn bản xác nhận về việc đang là người lao động duy nhất trong gia đình và chăm sóc cho thân nhân không có khả năng lao động. Bạn nộp hồ sơ này đến UBND xã nơi bạn thường trú/tạm trú để được giải quyết.

Chào luật sư cho e hỏi. Huyết ap của e lúc nào cũng 140/90 hết bác sĩ nói e bj huyet ap cao. Và khi e di hơi nhanh 1 tí là huyet ap len 160 luôn, vì vay cho e hoi e co duoc tam hoan nghia vu quan su ko ạ, còn phục vụ hạn chế trong quân đoi là sao ạ xin giai thich dùm e

Theo quy định thông tư liên tịch 36/2011/TTLT-BYT-BQP thì nếu huyết áp cao trên 160 mmHg thì bạn mới thuộc đối tượng được miễn nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng ./.

Bộ phận Tư vấn Luật Nghĩa vụ Quân sự.

>> Xem thêm:  Trốn tránh nghĩa vụ quân sự bị xử lý như thế nào? Trường hợp nào được tạm hoãn NVQS ?

>> Xem thêm:  Có được xin hoãn nghĩa vụ quân sự khi hoàn cảnh gia đình khó khăn (thuộc diện hộ nghèo) không ?