Gia đình tôi hiện chỉ còn tôi và mẹ tôi là lao động chính. Tôi đã học xong đại học và đang làm việc tại một doanh nghiệp nhà nước. Vậy tôi muốn biết mình có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự nữa không?

Xin chân thành cảm ơn!

 Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự công ty Luật Minh Khuê. 

Hỏi về việc thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi. Chúng tôi xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

 

Cơ sở pháp lý:

Luật Sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11 

>> Xem thêm:  Có phải cận thị 6 độ mới được hoãn nghĩa vụ quân sự không ? Hồ sơ xin hoãn NVQS cần gì ?

- Luật nghĩa vụ quân sự 2015 

Nội dung tư vấn

Theo Điều 12 Luật Sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11: "Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi"

Bạn sinh năm 1989, do đó, bạn đã hết độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình theo quy định của pháp luật hiện hành.

Tuy nhiên, đến ngày 01/01/2016 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 có hiệu lực, theo đó, độ tuổi gọi nhập ngũ sẽ được kéo dài trong trường hợp sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Như vậy, nếu bạn thuộc trường hợp đã tạm hoãn khi đang học đại học, cao đẳng thì sẽ phải kéo dài độ tuổi gọi nhập ngũ là hết 27 tuổi.

Khi đó, điều kiện để bạn tạm hoãn nghĩa vụ quân sự được quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định như sau:

"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

>> Xem thêm:  Điều kiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự là gì ? Trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trongthời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo."

Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ nêu trên thì bạn sẽ được tạm hoãn gọi nhập ngũ, nếu không thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ thì bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Có được miễn hoặc hoãn nghĩa vụ quân sự đối với người là con một, bố mẹ đã già yếu ?

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự

>> Xem thêm:  Trốn tránh nghĩa vụ quân sự bị xử lý như thế nào? Trường hợp nào được tạm hoãn NVQS ?