Kính chào anh chị, Sắp tới tôi sẽ thành lập một công ty TNHH hoạt động trong lĩnh vực phân phối sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu, nhưng cá nhân tôi trước nay chưa từng hoạt động trong lĩnh vực dược phẩm và không có chứng chỉ hay bằng cấp hành nghề liên quan. Vậy, muốn nhờ quý Công ty tư vấn giúp tôi liệu có giải pháp nào để thực hiện phương án đó phù hợp Pháp luật hiện hành không? Xin trân trọng cảm ơn anh chị đã dành thời gian cho lá thư này. Chúc anh chị một tuần làm việc hiệu quả và năm mới an khang thịnh vượng. Trân trọng.

Trả lời:

Ngành nghề phân phối sản phẩm mỹ phẩm không phải là ngành nghề kinh doanh có điều kiện theo tại Phụ lục 4 Luật đầu tư 2014. Như vậy, khi thành lập công ty trong lĩnh vực phân phối sản phẩm mỹ phẩm nhập khẩu thì bạn không phải đáp ứng điều kiện chứng chỉ hành nghề dược phẩm. Do đó, bạn chỉ phải làm thủ tục đăng ký thành lập công ty TNHH tại Sở kế hoạch đầu tư nơi bạn dự định đặt địa điểm kinh doanh. Hồ sơ đăng ký gồm:

Điều 22 Luật doanh nghiệp 2014 quy định Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp của công ty trách nhiệm hữu hạn

1. Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp.

2. Điều lệ công ty.

3. Danh sách thành viên.

4. Bản sao các giấy tờ sau đây:

a) Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của các thành viên là cá nhân;

b) Quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc tài liệu tương đương khác của tổ chức và văn bản ủy quyền; Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của người đại diện theo ủy quyền của thành viên là tổ chức.

Đối với thành viên là tổ chức nước ngoài thì bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc tài liệu tương đương phải được hợp pháp hóa lãnh sự;

c) Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư đối với nhà đầu tư nước ngoài theo quy định của Luật đầu tư.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 06/2011/TT-BYT QUY ĐỊNH VỀ QUẢN LÝ MỸ PHẨM quy định: Các tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường chỉ được phép đưa mỹ phẩm ra lưu thông khi đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm và phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về tính an toàn, hiệu quả và chất lượng sản phẩm. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ tiến hành kiểm tra hậu mại khi sản phẩm lưu thông trên thị trường.

Vậy, nếu sản phẩm mỹ phẩm bạn phân phối chưa có Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm thì bạn phải làm thủ tục Công bố sản phẩm mỹ phẩm trước khi đưa sản phẩm lưu thông trên thị trường

e chào luật sư. e có vấn đề sau muốn được luật sư giải đáp ạ Hiện nay e đang làm kế toán ở 1 công ty TNHH 1 TV. Giám đốc là ông N.C.Đ. Nay Ông N.C.Đ muốn làm giám đốc của 1 Hợp tác xã trực thuộc Liên Minh Hợp Tác xã. Như vậy có hợp lý k ạ. Rất mong nhận được sự hồi đáp sớm nhất từ luật sư. E xin trân thành cảm ơn ạ

Khoản 3 Điều 40 Luật hợp tác xã Điều kiện trở thành giám đốc (tổng giám đốc) hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã làGiám đốc (tổng giám đốc) phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật và điều lệ.

Vậy, nếu điều lệ hợp tác xã không có quy định khác thì Giám đốc công ty TNHH 1TV được đồng thời là Giám đốc Hợp tác xã

Bên mình cần một luật sư hiểu về luật công ty cổ phần : chủ yếu là chuyển đổi từ công ty TNHH sang công ty cổ phần, tư vấn đề điều lệ hoạt động, cách thức phân chia và đóng góp cổ phần hợp lý giữa cá nhân và công ty đầu tư vào. Nếu có thể bên bạn có thể bố trí một luật sư có kinh nghiệm về hoạt động của công ty cổ phần sang bên mình để tư vấn cho mình và các đối tác đầu tư.

Theo Khoản 4 Điều 25 Nghị định 78/2015 quy định thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp từ công ty TNHH thành công ty cổ phần như sau:

4. Trường hợp chuyển đổi công ty trách nhiệm hữu hạn thành công ty cổ phần và ngược lại, hồ sơ đăng ký chuyển đổi bao gồm:

a) Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp;

b) Điều lệ công ty chuyển đổi theo quy định tại Điều 25 Luật Doanh nghiệp;

>> Xem thêm:  Hướng dẫn chuyển hình thức kinh doanh từ công ty TNHH sang hộ kinh doanh ?

c) Quyết định của chủ sở hữu công ty hoặc Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên hoặc của Đại hội đồng cổ đông về việc chuyển đổi công ty;

d) Danh sách thành viên hoặc danh sách cổ đông sáng lập, danh sách cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài và bản sao hợp lệ các giấy tờ theo quy định tại Khoản 4 Điều 22 và Khoản 4 Điều 23 Luật Doanh nghiệp;

đ) Hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng hoặc thỏa thuận góp vốn đầu tư.

Về vấn đề sử dụng dịch vụ của công ty, bạn vui lòng liên hệ 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư doanh nghiệp - Công ty luật Minh KHuê 

>> Xem thêm:  Thủ tục thành lập hộ kinh doanh cá thể theo quy định mới nhất của luật