Kể từ đó đến nay đa hơn 7tháng không có ai bên nhà chồng hỏi thăm em lời nào.Dù lúc em sinh con đã nhiều lần cho hay nhưng không ai quan tâm tới. Nay em muốn làm khai sinh cho con theo họ mẹ được không? (em có ĐKKH)phần khai tên cha em có thể để trống không ? Em dự định ly hôn thủ tục thế nào? quyền lợi ra sao? nhờ tư vân giúp em !

Người hỏi: Linh Nguyen

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật về khai sinh của Công ty luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ nhỏ

Luật sư tư vấn pháp luật về đăng ký khai sinh, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch

>> Xem thêm:  Có cấp lại giấy khai sinh bản chính nữa không ?

Thông tư số 01/2008/TT-BTP của Bộ Tư pháp : Hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch

Pháp lệnh 10/2009/UBTVQH12

2. Nội dung phân tích:

1. Tại Điểm e khoản 1 Mục II Thông tư số 01/2008/TT-BTP quy định rõ về việc xác định họ và quê quán như sau:

“Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ.

Trong trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con, thì họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người mẹ.”

Do đó, bạn hoàn toàn có thể khai sinh cho con theo họ và quê quán của mẹ.

2. Về vấn đề ly hôn

Tại Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình 2014 có quy định vợ, chồng hoặc cả hai vợ chồng đều có quyền nộp đơn yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn.

Trường hợp, hai vợ chồng bạn thuận tình ly hôn, Tòa án sẽ căn cứ theo Điều 55 để giải quyết:

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục đổi tên con sang họ của bố ?

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

Trường hợp, bạn ly hôn đơn phương, Tòa án sẽ căn cứ vào Điều 56 để giải quyết:

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

Về thủ tục ly hôn như sau

Thứ nhất, chuẩn bị một bộ hồ sơ ly hôn, bao gồm:

+ Đơn xin ly hôn đơn phương;

+ Biên bản hòa giải không thành (áp dụng đối với trường hợp xin ly hôn đơn phương);

+ Bản sao Giấy CMND (Hộ chiếu); Hộ khẩu (có Sao y bản chính, của nguyên đơn và bị đơn);

>> Xem thêm:  Xin làm lại giấy khai sinh khi bị bị mất giấy khai sinh bản chính, chỉ còn bản sao thì phải làm như thế nào ? ở đâu ?

+ Bản chính giấy chứng nhận kết hôn (nếu có), trong trường hợp mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải trình bày rõ trong đơn;

+  Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con);

+  Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản)

Thứ hai, thẩm quyền giải quyết: bạn gửi hồ sơ ly hôn lên tòa án nhân dân cấp huyện, quận, thị xã, thành phố trực thuộc trung ương nơi bị đơn cư trú hoặc làm việc.  

Thứ ba, án phí: 200.000đ.

Nếu có tranh chấp về tài sản: áp dụng mức án phí theo Pháp lệnh 10/2009/UBTVQH12.

Thứ tư, thời gian giải quyết: 4-> 6 tháng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê  

>> Xem thêm:  Thủ tục cải chính thông tin trong giấy khai sinh ?

>> Xem thêm:  Cận cảnh thủ tục mẹ khai sinh cho con khi chưa có giấy kết hôn ? Có ghi tên cha đứa bé vào không ?