Luat Minh Khue

Khi nào thì xóa tên đảng viên, khi nào thì khai trừ và khi nào thì cho ra khỏi đảng ?

Xin thưa Luật sư, Luật sư cho hỏi khi nào thì xóa tên đảng viên, khi nào thì khai trừ và khi nào thì cho ra khỏi đảng khi đảng viên vi phạm? Rất mong Luật sư giải đáp thắc mắc, xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý liên quan đến việc xóa tên, khai trừ và cho ra khỏi đảng đối với đảng viên:

Điều lệ Đảng cộng sản Việt Nam năm 2011

Quyết định 29-QĐ/TW

Hướng dẫn số 01-HD/TW

- Quy định 102-QĐ/TW, về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm 

2. Xóa tên đảng viên trong các trường hợp sau:

Xóa tên đảng viên theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Điều lệ Đảng và Mục 8 trong Quyết định 29 quy định:

Chi bộ xem xét, đề nghị cấp ủy có thẩm quyền quyết định xóa tên trong danh sách đảng viên đối với các trường hợp sau:

- Đảng viên bỏ sinh hoạt đảng;

- Không đóng đảng phí ba tháng trong năm mà không có lý do chính đáng;

>> Xem thêm:  Tư vấn về việc kỷ luật Đảng và thủ tục xin ra khỏi Đảng ?

- Đảng viên tự ý trả thẻ đảng viên;

- Tự hủy thẻ đảng viên;

- Đảng viên giảm sút ý chí phấn đấu, không làm nhiệm vụ đảng viên, đã được chi bộ giáo dục nhưng sau thời gian 12 tháng phấn đấu không tiến bộ;

- Đảng viên hai năm liền vi phạm tư cách đảng viên;

- Đảng viên không bảo đảm tiêu chuẩn chính trị theo quy định của Bộ Chính trị;

3. Khai trừ đảng viên trong các trường hợp sau:

Vi phạm nghiêm trọng hoặc thuộc trường hợp phải khai trừ theo Khoản 3 Điều 7 đến Điều 34 Quy định 102-QĐ/TW, về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm.

  1. Vi phạm nghiêm trọng về chính trị và nguyên tắc tổ chức, sinh hoạt đảng.
  2. Vi phạm chính sách, pháp luật của nhà nước.
  3. Vi phạm về chế độ trách nhiệm, đạo đức lối sống, tín ngưỡng và tôn giáo

4. Cho ra khỏi đảng trong các trường hợp sau:

Khoản 3, Điều 8 Điều lệ Đảng quy định: “Đảng viên xin ra khỏi Đảng do chi bộ xem xét, đề nghị cấp có thẩm quyền chuẩn y kết nạp quyết định”.

Điểm 10.2 Hướng dẫn số 01-HD/TW ngày 5-1-2012 của Ban Bí thư quy định về một số vấn đề cụ thể thi hành Điều lệ Đảng:

“10.2- Đảng viên xin ra khỏi Đảng

a) Đối tượng và thủ tục:

>> Xem thêm:  Sinh con thứ 3 có bị kỷ luật hay không ? có vi phạm pháp luật không ?

- Chỉ xem xét cho ra khỏi Đảng đối với những đảng viên chưa vi phạm về tư cách. Nếu vi phạm tư cách đảng viên thì phải xử lý kỷ luật về Đảng, sau đó mới xét cho ra khỏi Đảng.

- Đảng viên xin ra khỏi Đảng phải làm đơn, nói rõ lý do xin ra khỏi Đảng, báo cáo chi bộ.

- Chi bộ, đảng ủy bộ phận (nếu có), đảng ủy cơ sở xem xét, báo cáo cấp ủy có thẩm quyền xét, quyết định cho ra khỏi Đảng và làm thủ tục xóa tên trong danh sách đảng viên.

- Đảng ủy cơ sở được ủy quyền kết nạp đảng viên, khai trừ đảng viên thì ra quyết định xóa tên trong danh sách đảng viên.

b) Đảng viên đã được cấp ủy có thẩm quyền quyết định cho ra khỏi Đảng, nếu có nhu cầu được cấp giấy xác nhận tuổi đảng thì cấp ủy có thẩm quyền xét, cấp “Giấy xác nhận tuổi đảng” cho những người đó”.

Như vậy: Tùy theo các trường hợp cụ thể sẽ xử lý đảng viên vi phạm các mức độ khác nhau.

Khi nào thì xóa tên đảng viên, khi nào thì khai trừ và khi nào thì cho ra khỏi đảng ?

Trên đây là tư vấn của chúng tôi.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Quy định số: 47-QĐ/TW ngày 01 tháng 11 năm 2011 quy định về những điều Đảng viên không được làm

Mr. Lưu Tý - Bộ phận tư vấn pháp Luật - Công ty Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Chuyển sinh hoạt Đảng về địa phương nơi đang cư trú được không ?

5 sao của 2 đánh giá

Bạn thấy nội dung này thực sự hữu ích?

Bạn thấy nội dung này chưa ổn ở đâu?

Cảm ơn bạn đã nhận xét!

Like fanpage Luật Minh Khuê để nhận tin mới mỗi ngày