Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sựcủa công ty luật Minh Khuê.

Không có người đại diện tham gia tố tụng xử lý như thế nào ?

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật dân sự năm 2005

2. Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp không có người đại diện theo pháp luật của người bị hại việc giải quyết vụ án hình sự vẫn được tiến hành theo thủ tục chung. Khi tài sản được bồi thường nhận được từ việc giải quyết vụ án hình sự cùng tài sản của người bị hại khi chết đươc xác định là di sản thừa kế. Nếu không có người hưởng thừa kế thì di sản này được sung công quỹ nhà nước theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự như sau:

Điều 644. Tài sản không có người nhận thừa kế thuộc Nhà nước  

>> Xem thêm:  Diện thừa kế là gì ? Cách phân chia tài sản thừa kế cho những người thuộc diện thừa kế hợp pháp ?

Trong trường hợp không có người thừa kế theo di chúc, theo pháp luật hoặc có nhưng không được quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản thì tài sản còn lại sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài sản mà không có người nhận thừa kế thuộc Nhà nước."

 Tham khảo bài viết liên quan:

Di sản thừa kế ?

Thủ tục nhận thừa kế từ những người thừa kế ?

Quyền thừa kế tài sản ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hình sự.

>> Xem thêm:  Con có được bán tài sản thừa kế theo di chúc khi nội dung di chúc không cho phép quyền bán ?