Hỏi: Ông A có được tính BHXH liên tục với trường hợp trên không? Rất mong Quý cơ quan tư vấn giúp đỡ. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Gửi bởi: Nguyễn Thị Mỹ Hiền

 

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 5, Điều 3, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006, thì Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, thời gian đóng bảo hiểm của ông A trong trường hợp này được tính là: thời gian từ tháng 12/1976 đến tháng 11 năm 1980 cộng với khoảng thời gian từ tháng 12 năm 1980 đến tháng 3 năm 1983. Nếu sau thời gian thử việc từ 02/1993 đến tháng 03/1993, ông A làm việc và đóng BHXH thì thời gian đóng BHXH được tính tiếp cho ông A là khoảng thời gian ông A đóng bảo hiểm cho đến khi ông A ngừng đóng.

Những khoảng thời gian khác, do ông A không tham gia đóng BHXH nên không được tính vào thời gian đóng BHXH.

 Các văn bản liên quan: Luật 71/2006/QH11 Bảo hiểm xã hội

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH KHUÊ

>> Luật sư tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến (24/7) gọi số : 1900.6162

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email:  [email protected]

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 

>> Xem thêm:  Công ty luật, văn phòng luật tư vấn pháp luật miễn phí tại Tuyên Quang

>> Xem thêm:  Cách đơn giản để biết Công ty có đóng Bảo Hiểm Y Tế cho bạn hay không ?