1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 2015

Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP của Bộ Quốc phòng-Bộ Y tế : Hướng dẫn việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sư

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về gọi nhập ngũ

2. Luật sư tư vấn:

Thưa luật sư, em năm nay 22 tuổi vừa tốt nghiệp đại học đã có việc làm. Em thuộc diện con một mẹ mất, ba bỏ đi từ nhỏ, ở với ông bà ngoại đã ngoài 60 tuổi, nhà thuộc diện hộ cận nghèo. Do nhu cầu học tập em có vay ngân hàng chính sách xã hội một số tiền vẫn chưa trả được, tiền hàng tháng do cô cậu làm ăn xa gửi về nhưng không đủ nhà lúc nào cũng khó khăn, em rất muốn được đi làm phụ giúp gia đình. Em muốn nhờ luật sư tư vấn giúp em là em có thuộc diện tạm hoãn hay miễn NVQS không? Nếu không thì em có thể viết đơn trình bày hoàn cảnh gia đình cho địa phương nơi em đang sinh sống để được xem xét không ạ? Em xin cám ơn ạ!

 Trả lời:

Điều 5 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định như sau:
Điều 5. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

Việc tạm hoãn và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình thực hiện theo quy định tại Điều 41 của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

Theo thông tin bạn cung cấp, hiện bạn là lao đông chính trong nhà và bạn đang ở vói Ông bà bạn do mẹ bạn mất và bố thì bỏ đi từ nhỏ nên bạn có nghĩa vụ phải nuôi dưỡng ông bà bạn-là người không còn sức lao động. Do đó, bạn thuộc trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ theo quy định trên. Tuy nhiên, bạn cần có xác nhận tại cấp xã nơi bạn cư trú để được xem xét tạm hoãn.

Gia đình tôi chỉ có 2 cha con ( tôi đã ly dị vợ) ;con tôi sinh năm 1994, đã tốt nghiệp đại học và có huyết áp không ổn định (lúc cao lúc thấp ) , như vậy con tôi có nằm trong diện thực hiện NVQS hay không ? Cảm ơn Luật Sư

 Trả lời:

>> Xem thêm:  Có được miễn hoặc hoãn nghĩa vụ quân sự đối với người là con một, bố mẹ đã già yếu ?

Phụ lục 1-3 Thông tư 36/2011/TTLT-BYT-BQP quy định về Huyết áp như sau:

86

Huyết áp (tình trạng HA khi nghỉ, thường xuyên, tính bằng mmHg):

 Phân loại

- HA tối đa:

+ 110 - 120

1

+ 121 - 130 hoặc 100 - 109

2

+ 131 - 139 hoặc 90 - 99

3

+ 140 - 149 hoặc <>

4

+ 150 - 159

5

+ ≥ 160

6

- HA tối thiểu:

+ ≤ 80

1

+ 81 - 85

2

+ 86 - 89

3

+ 90 - 99

4

+ ≥ 100

5

- Điều 9 Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP về việc phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

"Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự"

>> Xem thêm:  Trốn tránh nghĩa vụ quân sự bị xử lý như thế nào? Trường hợp nào được tạm hoãn NVQS ?

Vì bạn không nêu rõ cụ thể về tình trạng huyết áp của mình như thế nào nên chúng tôi chưa thể khẳng định được là bạn có thuộc đối tượng được miễn hoặc hoãn gọi nhập ngũ hay không. Vì vậy, bạn cần đối chiếu các quy định trên với tình trạng huyết áp của mình để biết mình có được tạm hoãn hoặc miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự hay không.

Năm nay em 21t và em nhận được thư mời bổ túc hồ sơ NVQS, em thì mới học đến lớp 6 thì đã nghĩ mình nghe nói có trình độ thấp nhất từ lóp 7 trở lên như vậy với trình độ lớp 6 em có được đi không

 Trả lời:

Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định như sau:

" Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

...

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên."

Theo quy định trên,Việc bạn mới chỉ học hết lớp 6 nên bạn không đủ điều kiện tham gia nhập ngũ. Trừ trường hợp bạn ở các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc đồng bào dân tộc thiểu số như trên

Em mới thi đại hoc và tốt nghiệp nhưng em không đậu tốt nghiệp vậy em co định hướng là đi nghĩa vụ quân sự roi lam hồ sơ đi bộ đội chuyên nghiệp nhưng mà không có bằng tốt nghiệp vậy em co đi được không ạ. Em xin cảm ơn

 Trả lời:

>> Xem thêm:  Có được xin hoãn nghĩa vụ quân sự khi hoàn cảnh gia đình khó khăn (thuộc diện hộ nghèo) không ?

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định như sau:

" Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

>> Xem thêm:  Điều kiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự vì là lao động chính, bị ngứa, bị cao huyết áp và cận thị ?

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên."

 Nếu bạn đáp ứng được các điều kiện quy định tại Điều 4 trên đây, thì bạn có thể tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện. Về việc bạn không có bằng tốt nghiệp có được làm bộ đội chuyên nghiệp hay không, pháp luật quy định như sau:

Theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 18/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định Đối tượng và điều kiện xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp như sau:

1. Đối tượng xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ;

b) Công nhân, viên chức quốc phòng;

>> Xem thêm:  Là con một có được hoãn nghĩa vụ quân sự ? Nuôi hai con nhỏ có được tạm hoãn NVQS ?

c) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam;

d) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự.

2. Điều kiện xét chuyển sang phụ vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Khi Quân đội nhân dân Việt Nam có nhu cầu;

b) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ có trình độ chuyên môn, kỹ thuật và tự nguyện;

c) Công nhân, viên chức quốc phòng có trình độ chuyên môn, kỹ thuật, được huấn luyện quân sự theo quy định của Bộ Quốc phòng và tự nguyên;

d) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam khi chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

đ) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự, được động viên vào Quân đội.

Nếu sau khi xuất ngũ bạn muốn được đi bộ đội chuyên nghiệp và bạn chưa có bằng cấp 3. Khi xét theo tiêu chuẩn học vấn theo Điểm a Khoản 4 Thông tư số 167/2010/TT-BQP: "Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ học vấn lớp 8 trở lên. Những địa phương thực sự khó khăn không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì được tuyển chọn số có trình độ học vấn lớp 7.". Như vậy, trình độ học vấn của bạn đã tốt nghiệp trung học cơ sở và thuộc đối tượng binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ có nhu cầu xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp thì bạn có thể đi bộ đội chuyên nghiệp được.

Em học lớp 6 có thể đi nghĩa vụ quân sự được không vậy luật sư. Xin cảm ơn!

 Trả lời:

>> Xem thêm:  Đang học thạc sỹ (cao học) có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định như sau:

" Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

...

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên."

Theo quy định trên,Việc bạn mới chỉ học hết lớp 6 nên bạn không đủ điều kiện tham gia nhập ngũ. Trừ trường hợp bạn ở các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc đồng bào dân tộc thiểu số như trên

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Đã có giấy tạm hoãn nghĩa vụ quân sự tại sao vẫn gọi nhập ngũ ? Ôn thi đại học có được hoãn NVQS

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự.

>> Xem thêm:  Bị bệnh Gout có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ? Điều kiện xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?