Vậy xin hỏi luật sư:

1/ Có hướng giải quyết tình trạng này dưới sự giúp đỡ của pháp luật không?

2/ Sau khi giải quyết thì có thể yêu cầu tòa án tách biệt những người tra tấn và hâm dọa cô ấy không?

3/ Sau khi giải quyết thì có thể hổ trợ tìm việc và nơi trú ngụ cho cô ấy không?

Xin cảm ơn!

Người gửi: jaylu...@gmail.com

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ với chúng tôi theo đường dây nóng (24h/7) 1900.1975 để được hỗ trợ.

 

Tư vấn luật hôn nhân và gia đình

Tư vấn pháp luật về hôn nhân gia đình

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007 

Phân tích nội dung

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 2 Luật phòng, chống bạo lực gia đình nâm 2007 thì hành vi đánh đập, tra tấn, hăm dọa... của người chồng đối với bạn của bạn (tạm gọi là chị A) là hành vi bạo lực gia đình. Trong trường hợp này, chị A hoặc người phát hiện hành vi bạo lực gia đình có thể thông báo cho cơ quan công an nơi gần nhất hoặc Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc người đứng đầu cộng đồng dân cư nơi xảy ra bạo lực để kịp thời ngăn chặn hành vi bạo lực của người chồng cũng như bảo vệ được cho cho chị A. Ngoài ra, chị A  cũng có thể đơn phương yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn theo quy định của pháp luật.

Về vấn đề cấm tiếp xúc, khoản 1 Điều 20 và khoản 1 Điều 21 Luật phòng, chống bạo lực gia đình năm 2007 quy định:

"Điều 20. Cấm tiếp xúc theo quyết định của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã

1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi xảy ra bạo lực gia đình quyết định áp dụng biện pháp cấm tiếp xúc trong thời hạn không quá 3 ngày khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đơn yêu cầu của nạn nhân bạo lực gia đình, người giám hộ hoặc người đại diện hợp pháp hoặc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền; trường hợp cơ quan, tổ chức có thẩm quyền có đơn yêu cầu thì phải có sự đồng ý của nạn nhân bạo lực gia đình;

 b) Hành vi bạo lực gia đình gây tổn hại hoặc đe doạ gây tổn hại đến sức khỏe hoặc đe doạ tính mạng của nạn nhân bạo lực gia đình;

c) Người có hành vi bạo lực gia đình và nạn nhân bạo lực gia đình có nơi ở khác nhau trong thời gian cấm tiếp xúc.

Điều 21. Cấm tiếp xúc theo quyết định của Toà án

1. Toà án đang thụ lý hoặc giải quyết vụ án dân sự giữa nạn nhân bạo lực gia đình và người có hành vi bạo lực gia đình quyết định áp dụng biện pháp cấm tiếp xúc trong thời hạn không quá 4 tháng khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đơn yêu cầu của nạn nhân bạo lực gia đình, người giám hộ hoặc người đại diện hợp pháp hoặc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền; trường hợp cơ quan, tổ chức có thẩm quyền có đơn yêu cầu thì phải có sự đồng ý của nạn nhân bạo lực gia đình;

b) Hành vi bạo lực gia đình gây tổn hại hoặc đe doạ gây tổn hại đến sức khỏe hoặc đe doạ tính mạng của nạn nhân bạo lực gia đình;

c) Người có hành vi bạo lực gia đình và nạn nhân bạo lực gia đình có nơi ở khác nhau trong thời gian cấm tiếp xúc."

Như vậy, nếu chị A có đủ điều kiện trên thì chị A có thể nộp đơn yêu cầu cho Tòa án hoặc UBND xã để áp dụng biện pháp cấm tiếp xúc đối với người chồng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty Luật Minh Khuê