Vấn đề pháp lý đặt ra là việc xác nhận các mối quan hệ cha cho con của những đứa trẻ sinh ra ngoài giá thú như vậy được thực hiện như thế nào? làm sao để đảm bảo nhân quyền của những đứa trẻ như vậy. Luật hộ tịch năm 2014 và những văn bản hướng dẫn đã có nhiều tiến bộ và nhân văn hơn rất nhiều.

1. Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Luật hộ tịch năm 2014

Nghị định 123/2014/NĐ-CP

Thông tư 15/2015/TT-BTP

2. Tư vấn pháp lý

Nguyên tắc để xác nhận cha, mẹ được quy định trong Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau

Điều 88. Xác định cha, mẹ

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

Như vậy con sinh ra trong quá trình hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng; con sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong quá trình hôn nhân và con sinh ra trước ngày đăng ký hôn nhân và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng. 

Ngoài ra, trường hợp con sinh ra ngoài giá thú mà Cha, mẹ muốn công nhận mối quan hệ với con sẽ phải làm thủ tục "Xác nhận cha mẹ con". Việc "Xác nhận cha, mẹ, con"  thực hiện theo quy định tại hướng dẫn tại Điều 101 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 cụ thể:

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục đổi tên trên giấy khai sinh cho người lớn ? Cách thay đổi tên đệm trên giấy khai sinh ?

Điều 101. Thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con

1. Cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền xác định cha, mẹ, con theo quy định của pháp luật về hộ tịch trong trường hợp không có tranh chấp.

2. Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con trong trường hợp có tranh chấp hoặc người được yêu cầu xác định là cha, mẹ, con đã chết và trường hợp quy định tại Điều 92 của Luật này.

Quyết định của Tòa án về xác định cha, mẹ, con phải được gửi cho cơ quan đăng ký hộ tịch để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch; các bên trong quan hệ xác định cha, mẹ, con; cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Như vậy giải quyết việc xác định cha, mẹ, con được thực hiện theo hai con đường:

2.1. Đăng ký nhận Cha, mẹ, con nếu không có tranh chấp được thực hiện ở Cơ quan đăng ký hộ tịch. Cụ thể như sau:

a/ Thẩm quyền: Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con;

b/ Thủ tục 

Bước 1: Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và các chứng cứ chứng minh mối quan hệ nếu có;

Bước 2: Cán bộ công chức tư pháp - hộ tịch xác minh thông tin nếu có đủ căn cứ để công nhận quan hệ vợ chồng thì làm baoso cáo và trình chủ tịch ủy ban nhân dân ký cấp trích lục cho người yêu cầu

c/ Thời gian thực hiện: 3 ngày làm việc kể từ thời điểm nhận đủ hồ sơ giấy tờ; trong trường hợp cần xác minh thông tin thì không quá 5 ngày

2.2. Yêu cầu xác nhận cha, mẹ, con trong trường hợp có xảy ra tranh chấp

Cụ thể khi có tranh chấp người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó là con mình hoặc người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình. Thủ tục yêu cầu xác nhận cha, mẹ, con trong trường hợp này được thực hiên như sau:

a/ Thẩm quyền giải quyết: Tòa án nhân dân cấp quận huyện nơi bị đơn đang cư trú; trong trường có yếu tố nước ngoài là Tòa án nhân dân cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục đổi tên con sang họ của bố ? Tên là "Phạm Văn Cu" thì có thể đổi tên được không ?

b/ Thủ tục:

Bước 1: Người có yêu cầu nộp đơn yêu cầu gửi tòa án nhân dân kèm theo những chứng cứ tài liệu chứng minh;

Bước 2: Tòa án nhân dân xem xét nếu có đủ căn cứ yêu cầu nguyên đơn nộp tạp ứng án phí và đưa ra xét xử;

Bước 3: Quyết định của Tòa án về xác định cha, mẹ, con phải được gửi cho cơ quan đăng ký hộ tịch để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch; các bên trong quan hệ xác định cha, mẹ, con; cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

c/ Thời gian thực hiện: Kéo dài từ 1-4 tháng theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc gì về ý kiến tư vấn xin hãy liên hệ với tổng đài  1900.6162

Nếu bạn muốn đặt lịch tư vấn trực tiếp tại văn phòng vui lòng tham khảo bài viết: Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp tại văn phòng 

Bạn cũng có thể tham khảo thêm:  Một số video tư vấn pháp luật lĩnh vực hôn nhân gia đình do Luật Minh Khuê xây dựng hoặc tham gia trả lời trên truyền hình

Rất mong được phục vụ Quý khách hàng trên phạm vi cả nước!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Mẫu đơn xin xác nhận trùng tên với người trong dòng họ để làm thủ tục thay đổi tên ? Được đổi tên khi nào ?

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Thủ tục thay đổi họ của con từ của mẹ sang họ cha ? Làm lại giấy khai sinh sau khi thay đổi họ tên ?