Em đã rút sổ bảo hiểm về rồi và để ở nhà. Vậy em có thể lĩnh tiền ở sổ bảo hiểm đó được không ạ? Em cám ơn nhiều!

Người gửi: N.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê

Lấy tiền bảo hiểm khi nghỉ ở công ty cũ

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Nội dung tư vấn:

>> Xem thêm:  Tìm được việc làm mới hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

Căn cứ vào Điều 55 về bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định như sau:

"1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội.

d) Ra nước ngoài để định cư"

Như vậy, bạn chấm dứt đóng bảo hiểm tại thời điểm là tháng 7/2014 thì đến tháng 7/2015 bạn sẽ đủ điều kiện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu trong khoảng thời gian này bạn không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có đơn yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội.

Về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính như sau:

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.     

Vì vậy bạn có thể căn cứ vào mức lương để tính bảo hiểm xã hội một lần cho mình.

>> Xem thêm:  Tư vấn về chế độ tử tuất cho cựu chiến binh mới cập nhật?

Theo thông tin ở trên, bạn mới chỉ đóng bảo hiểm được 9 tháng, tôi nghĩ số tiền bạn nhận được từ bảo hiểm xã hội là không nhiều, bạn nên lưu sổ bảo hiểm và tiếp tục đóng bảo hiểm ở công ty mới để tránh mất thời gian và phiền hà về thủ tục.       

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT 

                            

>> Xem thêm:  Cách tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội tối thiểu (12 tháng) trước khi sinh con để hưởng chế độ thai sản ?