Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật dân sự 2005

Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch

Luật hôn nhân và gia đình 2014

2. Nội dung tư vấn:

thua luat su e co mot so van de can luat su tu van ạ Đã gửi từ iPhone của tôi

 Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Chúng tôi rất sẵn lòng tiếp nhận câu hỏi và sẽ trả lời những thắc mắc của bạn về những vấn đề liên quan tới pháp luật.

Subject: Don ly hon xin anh chi trong ban tu van ve thu tuc ly hon giup toi soan 1 ban don ly hon gui lai cho toi duoc ko ah

Do bạn chưa cung cấp đầy đủ thông tin là cần xin mẫu đơn thuận tình ly hôn hoặc mẫu đơn xin ly hôn đơn phương, vậy chúng tôi sẽ cung cấp tới bạn 02 mẫu đơn như trên để bạn có thể tham khảo và áp dụng vào thực tế:

1. Mẫu đơn thuận tình ly hôn

Bạn có thể tham khảo Mẫu đơn thuận tình ly hôn Tại đây

2. Mẫu đơn xin ly hôn đơn phương

Bạn có thể tham khảo Mẫu đơn ly hôn đơn phương Tại đây

Ca hai vo chong chung toi deu dong y ly hon .nhung nguoi viet don va dua don la vo ,thi sin hoi luat su ,mat bao nhieu chi phi a? Đã gửi từ iPhone của tôi

Căn cứ theo Danh mục Mức án phí, lệ phí tòa án (Ban hành kèm theo Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH12 ngày 27 tháng 02 năm 2009)

Vợ chồng anh chị làm đơn xin ly hôn lên Tòa án nhân dân cấp Quận (Huyện) trong trường hợp:

1/ không có sự tranh chấp, phân chia tài sản thì mức án phí sẽ là 200.000đ (Hai trăm ngàn đồng chẵn).

2/ Có tranh chấp và phân chia tài sản thì sẽ áp dụng theo mức phí dưới bảng sau: 

Giá trị tài sản có tranh chấp

Mức án phí

a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

Chào lụât sư cháu muốn hỏi thêm rằng là.bây giờ cháu muốn con trai chuỷên họ và quê quán sang thành giống họ mẹ và quê quán của mẹ thì có được không và phải làm như thế nào ạ? Cháu xin cảm ơn

Nội dung phân tích:

Điều 27 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ."

Theo quy định tại điều 36, điều 37, điều 38 Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì UBND cấp xã, huyện trước đây khai sinh cho bạn giải quyết.

Khi làm thủ tục thay đổi tên cho con bạn cần phải chuẩn bị các loại giấy tờ sau:

- Tờ khai xin thay đổi tên cho con (theo mẫu quy định)

- Bản chính giấy khai sinh của con bạn

- Các loại giấy tờ khác có liên quan đến việc thay đổi tên cho con.

Trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ thì UBND cấp xã, huyện sẽ ra quyết định cho phép thay đổi tên cho con bạn. Trong trường hơp cần được xác minh thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Hôn nhân và Gia đình./

-----------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT LIÊN QUAN:

1. Tư vấn thủ tục ly hôn;

4. Luật sư Bảo vệ trong các vụ án Hôn nhân và gia đình;

5. Luật sư đại diện tranh tụng lĩnh vực Hôn nhân - Gia đình;