Xin cảm ơn!

Người gửi: T.T.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn hôn nhân gia đình của công ty Luật Minh Khuê.

Lương 5 triệu/tháng, vợ có được trực tiếp nuôi con 4 tuổi?

Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến qua tổng đài, gọi : 1900.1975

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý

Luật hôn nhân gia đình 2014 

Nội dung phân tích

Theo như bạn trình bày thì trường hợp của vợ chồng bạn là trường hợp thuận tình ly hôn. Về thủ tục thuận tình ly hôn bạn có thể tham khảo tại đây.

Về quyền nuôi con:

Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về quyền nuôi con sau ly hôn cụ thể như sau:

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

Con bạn đã 4 tuổi cho nên 2 vợ chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con. Nếu không thỏa thuận được thì Tòa án giao cho một bên căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Để được nuôi con bạn cần đưa ra các căn cứ về điều kiện vật chất, tinh thần khi con ở với bạn sẽ tốt cho sự phát triển mọi mặt của con hơn là ở với chồng bạn.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.