Câu hỏi đươc biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự chuyên trang www.luatminhkhue.vn

Không được trả lời đơn tố giác tội phạm phải làm thế nào?\

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến gọi: 1900.6162  

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.

Bộ luật Tố tụng Hình sự số 19/2003/QH11 của Quốc hội​

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn, dựa trên thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin tư vấn như sau:

- Hành vi trộm cắp tài sản: Căn cứ Điều 138 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 về tội trộm cắp tài sản như sau: 

" Điều 138. Tội trộm cắp tài sản 

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng."

Như vậy, ba bạn có hành vi trộm cắp tài sản, người bị hại khởi kiện thì mức khung hình phạt của ba bạn sẽ theo khung bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Mặt khác, khi 2 bên đã thỏa thuận được mức bồi thường cho nhau rồi và gia đình bên kia rút đơn bãi nại khởi hiện ba bạn thì ba bạn sẽ không bị khởi tố hành vi này theo quy định Luật tố tụng hình sự. Theo quy định tại Điều 88 Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại thì:

Điều 88. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại.
1- Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 Điều 109; đoạn 1, khoản 1 Điều 112; đoạn 1, khoản 1 Điều 113; khoản 1 Điều 116; khoản 1 Điều 117 và Điều 126 Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại.
2- Trong trường hợp người bị hại rút yêu cầu trước ngày mở phiên toà thì vụ án phải được đình chỉ.
Trong trường hợp cần thiết, tuy người bị hại rút yêu cầu, Viện kiểm sát hoặc Toà án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án."

Theo đó nếu bên bị trộm cắp tài sản có đơn yêu cầu không khởi tố đối với hành vi trộm cắp của bạn bạn sẽ không bị truy tố nữa.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về trộm cắp tài sản ?

Trộm cắp tài sản mà tái phạm?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật.