Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Luật Minh Khuê.

Mua nhà trọ có diện tích 24m2 thì có được cấp sổ hồng riêng không?

Luật sư tư vấn đất đai trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nhà ở số 65/2014/QH13 của Quốc hội

Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ khoản 2 Điều 3 Luật nhà ở năm 2014:

"2. Nhà ở riêng lẻ là nhà ở được xây dựng trên thửa đất ở riêng biệt thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, bao gồm nhà biệt thự, nhà ở liền kề và nhà ở độc lập."

Căn cứ khoản 2 Điều 6 Nghị định 99/2015/NĐ-CP về cấp giấy chứng nhận cho chủ sở hữu nhà ở:

"2. Đối với nhà ở riêng lẻ được xây dựng có từ hai tầng trở lên và tại mỗi tầng được thiết kế, xây dựng có từ hai căn hộ trở lên theo kiểu khép kín (có phòng ở riêng, khu bếp riêng, nhà vệ sinh, nhà tắm riêng), có diện tích sàn tối thiểu mỗi căn hộ từ 30 m2 trở lên và nhà ở này đáp ứng các điều kiện về nhà chung cư quy định tại Khoản 2 Điều 46 của Luật Nhà ở thì được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận đối với từng căn hộ trong nhà ở đó; trường hợp chủ sở hữu bán, cho thuê mua, tặng cho, để thừa kế căn hộ trong nhà ở này cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân khác thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì quyền sử dụng đất ở gắn với nhà ở này thuộc sử dụng chung của các đối tượng đã mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế căn hộ."

Như vậy, nếu nhà trọ mà bạn định mua là nhà ở riêng lẻ tức là nhà ở được xây dựng trên đất riêng biệt của chủ nhà trọ thì khi nhà đó có xây dựng từ hai tầng trở nên và mỗi tầng được thiết kế, xây dựng từ hai căn hộ trở nên theo kiếu khép kín thì diện tích sàn phải là tối thiểu từ 30 m2 trở lên thì mới được cấp Giấy chứng nhận đối với từng căn hộ trong đó.Do đó diện tích căn phòng bạn đang dự định mua là 24m2 thì sẽ không đủ điều kiện được tách để được cấp giấy chứng nhận riêng.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn điều kiện tách thửa đất từ sổ đỏ chung ?

Điều kiện và hồ sơ tách thửa đối với nhà đất tại Hà Nội ?

Mua nhà diện tích nhỏ bằng giấy viết tay có hợp pháp?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật đất đai qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật đất đai.