Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt

Nghị định 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng Luật Xây dựng 2014

Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai

Nội dung tư vấn:

cho hỏi,em đi ban dem ma oto bị chết đèn soi biển số nhưng e bật đèn ưu tiên rui chạy.vậy có bị phạt không ? thanks tổng đài

Việc điều khiển xe mà đèn soi biển số không hoạt động sẽ bị xử phạt từ 300 ngàn đến 400 ngàn đồng và buộc thay thế sửa chữa,thiết bị hợp lệ theo điểm a khoản 2 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Việc bạn bật đèn ưu tiên chạy không loại trừ trách nhiệm hành chính này của bạn.

Tôi vừa mua được 1 mảnh đất,thuộc về đất núi.Không có sổ đỏ,chỉ có giấy mua bán thôi.Tôi có được phép xây dựng nhà trên đó không?Và nếu xây trên 50m2 thì tôi có bị phạt tiền hay không?Mong được luật sư tư vấn giúp.Cảm ơn.

Trước khi xây dựng nhà, bạn phải có giấy phép xây dựng. Trong hồ sơ cấp phép xây dựng lại cần có bản sao giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất. Do đó, nếu bạn không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc các giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất có giá trị tương đương thì không thể xin cấp phép xây dựng.

Trường hợp của bạn cần làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sau đó chuyển mục đích sử dụng đất thành đất ở và làm hô sơ xin cấp giấy phép xây dựng. Sau khi có cấp phép xây dựng, bạn mới được quyền xây dựng nhà ở.

>> Xem thêm:  Cá độ bóng đá có thể đối diện với hình phạt tù

Việc xây dựng nhà ở trái phép không phụ thuộc vào diện tích sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức phạt tiền với mức phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng đối với nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc từ 15.000.000 đên 20.000.000 đồng đối với trường hợp nhà ở riêng lẻ ở thành thị theo quy định tại các Điểm a, b, Khoản 6, Điều 13, Nghị định 121/2013/NĐ-CP. Mặt khác theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 118, Luật Xây dựng 2014 thì đối với các công trình xây dựng không có giấy phép thì sẽ buộc bị tháo dỡ. 

E có mua một mản đất ở huyện diện tích 200m2 thuộc đất cây trồng lâu năm, nhưng đất đấy khai phá trước năm 1991 và xung quanh đã cất nhà hết rồi chỉ còn đất của e là chưa sử dụng (diện tích tổng thể là 1200m2) vậy e muốn hỏi anh chị nếu giờ e muốn xây dựng trên phần đất của e thì e có bị phạt tiền không, vì đất e chỉ là cây trồng lâu năm chứ chưa tách sổ để lên thổ cư ạ

Việc xây dựng nhà ở trái phép sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức phạt tiền với mức phạt tiền từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng đối với nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc từ 15.000.000 đên 20.000.000 đồng đối với trường hợp nhà ở riêng lẻ ở thành thị theo quy định tại các Điểm a, b, Khoản 6, Điều 13, Nghị định 121/2013/NĐ-CP. Mặt khác theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 118, Luật Xây dựng 2014 thì đối với các công trình xây dựng không có giấy phép thì sẽ buộc bị tháo dỡ. 

Do đó, bạn cần làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất thành đất ở, sau đó xin cấp phép xây dựng nhà ở để hợp pháp hóa việc xây nhà của mình.

Ngày 06/6/2016 tôi có mua 4 số đề, mỗi một số 20.000đ với một ông chủ A ở bản B xã C, ông chủ A có ghi tên tôi vào sổ ghi đề. Đến ngày 08/6/2016 trong lúc bán số đề cho người khác thì ông chủ A bị công an huyện D bắt quả tang, công an huyện D làm việc thấy tên tôi trong sổ, ngày 14/6/2016 tôi bị công an huyện D triệu tập và phạt tiền 1.000.000đ. Vậy xin Luật sư tư vấn giúp tôi.

Khoản 1 Điều 26 Nghị định 167/NĐ-CP quy định: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

Như vậy, nếu như bạn chỉ mua 4 số đề (không trúng) thì việc xử phạt 1 triệu đồng đối với hành vi mua số đề của bạn là quá mức quy định của pháp luật.

luật sư cho tôi hỏi thời gian ra công chứng và thời gian làm thủ tục sang tên có bị giới hạn không? Tôi mua căn nhà ngày 11/ 12 vạy thời gian đi sang tên là khi náo? Nếu trễ hơn so với qui định thì có bị nộp phạt không và phí nộp phạt là bao nhiêu?
Theo quy định tại Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013 thì  trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động. Theo nghị định số 102/2014/NĐ-CP Của chính phủ về phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai thì việc không thực hiện thủ tục sang tên sẽ bị xử phạt như sau:

Điều 12. Không đăng ký đất đai

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký đất đai lần đầu.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại các Điểm a, b, h, i, k và l Khoản 4 Điều 95 của Luật Đất đai nhưng không thực hiện đăng ký biến động theo quy định.

Như vậy, bạn phải thực hiện thủ tục sang tên GCNQSDĐ trong thời gian không quá 30 ngày kể từ ngày có biến động (chuyển nhượng). Nếu quá thời hạn trên, bạn sẽ bị xử phạt từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

>> Xem thêm:  Tư vấn xử lý hành vi cá cược trên mạng?

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng   để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật Hành chính - Công ty Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Chơi game quy đổi từ tiền ra điểm có vi phạm pháp luật không?