Vậy ban chỉ huy quân sự nơi tôi cư trú có đang làm đúng với luật này không ? Rất mong sớm nhận được hồi đáp từ các luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn luật nghĩa vụ quân sự gọi 1900.6162

Luật sư tư vấn dân sự gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì bạn có giấy triệu tập nghĩa vụ quân sự của địa phương vào tháng 11/2015, do đó luật áp dụng ở đây sẽ là Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005.

Khoản 1 Điều 1 Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005 quy định:

"1. Điều 12 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 12

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”."

Như vậy, theo quy định pháp luật thì hết 25 tuổi ở đây là bạn phải bước sang tuổi 26. Theo dữ liệu bạn đưa ra bạn sinh ngày 06/03/1990, tính tới thời điểm hiện tại bạn vẫn chưa hết 25 tuổi. Qua ngáy 6/3/2016 bạn mới hết 25 tuổi theo luật định. Do đó bạn vẫn được gọi đi nghĩa vụ quân sự. Như vậy việc áp dụng luật của ban chỉ huy quân sự nơi bạn cư trú là đúng luật.
 
Tham khảo các bài viết sau:

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê