Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật quân sự của công ty luật Minh Khuê.

Bao giờ đi nhập ngũ ?

Luật sư tư vấn luật nghĩa vụ quân sự, gọi:  1900.6162  

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi 2005

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1 Điều 1 Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi 2005 có quy định như sau:

Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi

Bên cạnh đó, thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của hạ sĩ quan và binh sĩ là mười tám tháng. Thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của hạ sĩ quan chỉ huy, hạ sĩ quan và binh sĩ chuyên môn kỹ thuật do quân đội đào tạo, hạ sĩ quan và binh sĩ trên tàu hải quân là hai mươi bốn tháng

Thời gian gọi nhập ngũ sẽ chia theo nhiều đợt, do vậy khi bạn đã đủ tuổi nhập ngũ, bạn sẽ được gọi nhập ngũ

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê