Và nếu đi khámn ghĩa vụ, em đem giấy đo ở tiệm kính thuốc để chứng minh rằng em bị loạn thì có được không ? Hay phải có giấy chứng nhận từ bệnh viện mắt mới có giá trị ?

Em cảm ơn và mong nhận được câu trả lời sớm nhất có thể của Luật Minh Khuê .

 

Trả lời:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015;

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ;

Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

2. Luật sư tư vấn:  

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Luật Minh Khuê, trường hợp của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP, tại Điều 9 đưa ra hướng dẫn về cách cho điểm để đánh giá tình trạng sức khỏe như sau:

2. Cách cho điểm

Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sỹ cho điểm chẵn từ 1 - 6 vào cột “Điểm”, cụ thể:

a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt;

b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt;

c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá;

d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình;

đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém;

e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.

Ngoài ra, đối chiếu vơi bảng phân loại sức khỏe của thông tư số 1`6/2016/TTLT-BYT-BQP (Bảng số 2 phụ lục 1) thì tình trạng loạn thị của bạn được chấm điểm sức khỏe loại 6, không đủ tiêu chuẩn sức khỏe để tham gia nghĩa vụ quân sự,

Cụ thể, về tiêu chuẩn sức khỏe để gọi công dân nhập ngũ, khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định như sau:

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, mặc dù bạn không đủ tiêu chuẩn để được gọi nhập ngũ nhưng vẫn có giấy báo trúng tuyển thì bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi lên Hội đồng chỉ huy nghĩa vụ quân sự cấp huyện/ quận kèm theo bằng chứng về tình trạng bệnh tình của bạn (nên xin xác nhận hoặc bệnh án của các bệnh viện có uy tín) để yêu cầu giải quyết.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê