1. Tạm hoãn nghĩa vụ quân sự để ôn thi đại học ?

Thưa luật sư, dạ năm nay em 18 tuổi, năm ngoái em thi đại học và không đủ điểm. Vậy em đag ôn thi để năm sau thi lại thì có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ ? Cảm ơn!

-Dương Tiến Hiệp

Trả lời:

Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định: về các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

Điều 41: Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy nếu bạn ôn thi để năm sau thi lại đại học thì trường hợp này bạn không thuộc vào diện được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.Nếu có lệnh gọi nghĩa vụ quân sự thì bạn vẫn phải thực hiện bình thường.

2. Bị cận thị có đc hoãn đi nghĩ vụ quân sự hay không ?

Thưa luật sư, Em là Nguyễn Văn Hùng,em sinh năm 1999,mới thi rớt đại học và em giờ đang ôn thi lại,em bị cận 1 mắt 2.25 độ,1 mắt 2 độ.vậy em có phải đi nghĩa vụ quân sự không ạ ?

Cảm ơn!

-Nguyễn Văn Hùng

Trả lời:

Khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Bảng số 2, Phụ lục ban hành ban kèm theo Thông tư số 16/2016/TTLT-BYT-BQP về quy định việc khám sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định:

STT

Thị lực

Phân loại

1

Mắt phải

Tổng thị lực 2 mắt

10/10

19/10

1

10/10

18/10

2

9/10

17/10

3

8/10

16/10

4

6,7/10

13/10- 15/10

5

1,2,3,4,5/10

6/10-12/10

6

Cận thị

2

Cận thị dưới -1,5 D

2

Cận thị từ -1,5 D đến dưới -3 D

3

Cận thị từ -3D đến dưới -4D

4

Cận thị từ -4D đến dưới -5D

5

Cận thị từ -5D trở lên

6

Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

Dựa vào thị lực không kính hạ xuống 1 bậc

Xét tiêu chuẩn về mắt bạn bị cận 2,25 và 2 độ thì hiện tại bạn thuộc phân loại 3.Như vậy dù xét về tổng thể dù phụ thuộc vào nhiều tiêu chí khác như tiêu chí về răng,hàm,cân nặng,... thì về tổng thể ít nhất sức khỏe của bạn thuộc loại 3.Theo quy định trên thì "Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS." Như vậy bạn sẽ thuộc trường hợp không gọi nhập ngũ.

3. Tiêu chuẩn chiều cao, cân nặng khi nhập ngũ là gì ?

Thưa luật sư, Em cao 1m73, nặng 47 kg thì có tham gia nhập ngũ không ? Cảm ơn!

-Phạm Công Giang

Trả lời:

Với các thông tin bạn cung cấp thì không đủ để đưa ra kết luận bạn có đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự không

Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BTC quy định tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

Ngoài ra về tiêu chuẩn sức khỏe bạn phải kiểm tra nhiều tiêu chí khác nhau như cân nặng,chiều cao,các bệnh về mắt,răng,hàm,...

Bạn có thể tham khảo Thông tư số 16/2016/TTLT-BYT-BQP , Thông tư 140/2015/TT-BTC để biết rõ hơn quy định về tiêu chuẩn sức khỏe nhằm giải đáp đúng các thắc mắc của mình.

4. Tiêu chuẩn nhập ngũ theo luật mới thế nào ạ ?

Em chào luật sư ạ! Em muốn hỏi luật sư là em sinh năm 2000 cao 1m67 -1m68 nặng 42kg thế thì e có phải đi khám NVQS không ạ ? Mong luật sư chỉ giúp ạ

-Ngô Văn Tân

Trả lời:

Việc khám nghĩa vụ quân sự khi có giấy gọi thì bắt buộc bạn phải thực hiện dù bạn có đủ điều kiện hay không đủ điều kiện để thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Với thông tin mà bạn cung cấp thì không thể đưa ra kết luận bạn có đủ tiêu chuẩn để tham gia nghĩa vụ quân sự hay không.Bạn có thể tham khảo câu trả lời bên trên để rõ hơn về trường hợp của mình.

5. Nghĩa vụ quân sự đối với người đã có gia đình ?

Chào luật sư. Luật sư cho e hỏi e năm nay 23 tuổi đã có vợ và con hai tuổi.vì vợ chồng e ở riêng con còn nhỏ nên vợ chỉ ở nhà chăm sóc gia đình e là lao động chính trong nhà nhưng nay có giấy gọi đi nhập ngũ.vậy luật sư cho e hỏi e có thuộc diện được tạm hoãn đi nghĩa vụ không ạ.vợ e học xong cấp ba được 1năm thì bọn e cưới nên hiện tại cô không có nghề nghiệp gì hết ạ.nếu được mong luật sư chỉ dẫn cho e cách làm đơn xin tạm hoãn và phải gửi cho ai.e cảm ơn luật sư nhiều ạ

-Lê Văn Đông

Trả lời:

Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, thì bạn có thể được xác định là lao động duy nhất trong nhà theo quy định nêu trên:" Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;" Do đó, khi bạn chứng mình rằng bạn thuộc trường hợp được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự vì là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình chưa đến tuổi lao động. Việc xem xét giải quyết tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự dựa vào đơn đề nghị của người làm đơn có xác nhận của UNBN phường/xã nơi cư trú.

Mọi vướng mắc pháp lý vui lòng liên hệ trực tiếp với bộ phận tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự miễn phí qua tổng đài điện thoại: 1900.6162. Đôi ngũ luật sư, luật gia, Chuyên gia pháp lý của Công ty luật Minh Khuê luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc pháp lý của Quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê