Biết rằng ngày 9/9/2010 mới là ngày giao quân và trường lại buộc em phải đăng ký nhập học và học trước ngày giao quân trên ?

Gửi bởi: Nguyễn Hoàng Chương

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.1940

Tư vấn hoãn nghĩa vụ quân sự ?

Tư vấn hoãn nghĩa vụ quân sự - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Căn cứ điều khoản 1 Điều 29 Luật Nghĩa vụ quân sự được sửa đổi bổ sung năm 2005 quy định:

Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Theo quy định nêu trên nếu em xuất trình được Giấy gọi nhập học  tại các trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp khi làm đơn đề nghị hoãn nhập ngũ thì sẽ được xem xét cho hoãn nhập ngũ.

Các văn bản liên quan:

Luật Sửa đổi bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự số 43/2005/QH11

Trân trọng./.
 
Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê