1. Khi vào quân đội Em sẽ có những ưu tiên gì không ạ?

2. Theo quy định Em có được vào quân y làm không ạ?

3. Khi thực hiện xong nghĩa vụ quân sự Em có được tạo điều kiện việc làm không ạ?

Em xin cám ơn và chào luật sư,

Người hỏi: duong nguyen

Tư vấn quy định luật về trợ cấp môi trường độc hại ?

Tư vấn quy định luật về nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 18/2007/NĐ-CP quy định về quân nhân chuyên nghiệp trong quân đội nhân dân Việt Nam

Luật nghĩa vụ quân sự 2005

2. Nội dung trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau

2.1. Khi vào quân đội Em sẽ có những ưu tiên gì không ạ?

Theo như thông tin bạn đưa ra thì bạn đã tốt nghiệp hệ trung cấp y sĩ và bây giờ bạn trúng tuyển nghĩa vụ quân sự. Nên theo quy định tại Điều 6 nghị định 18/2007/NĐ-CP thì bạn sẽ được xét chuyển sang đối tượng quân nhân chuyên nghiệp phục vụ lâu dài trong quân đội:

Điều 6. Đối tượng và điều kiện xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp

1. Đối tượng xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ;

b) Công nhân, viên chức quốc phòng;

c) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam;

d) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự. 

2. Điều kiện xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Khi Quân đội nhân dân Việt Nam có nhu cầu;

b) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ có trình độ chuyên môn, kỹ thuật và tự nguyện;

c) Công nhân, viên chức quốc phòng có trình độ chuyên môn, kỹ thuật, được huấn luyện quân sự theo quy định của Bộ Quốc phòng và tự nguyện;

d) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam khi chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

đ) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự, được động viên vào Quân đội.

3. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc xét chuyển chế độ, đăng ký phục vụ tại ngũ, phong, phiên quân hàm, giáng cấp quân hàm, tước quân hàm đối với quân nhân chuyên nghiệp; chủ trì phối hợp với Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện việc xếp lương, nâng lương và chế độ phụ cấp đặc thù cho quân nhân chuyên nghiệp.

Như vậy, bạn sẽ được hưởng ưu tiên được xét tuyển vào quân nhân chuyên nghiệp phục vụ lâu dài trong quân đội vì bạn đã tốt nghiệp trung cấp y sĩ (tức là đã có trình độ chuyên môn nhất định và hợn nữa bạn lại thự hiện nghĩa vụ quân sự sau khi đã có trình độ y sĩ trung cấp )

2.2.Theo quy định Em có được vào quân y làm không ạ?

Theo như quy định trên bạn sẽ được phục vụ lâu dài trong quân đội nếu như bạn trúng tuyển và khi trúng tuyển bạn sẽ được phục vụ theo lĩnh vực quân y phù hợp với trình độ chuyên môn mà bạn đã có ( cụ thể là y sĩ)

2.3.Khi thực hiện xong nghĩa vụ quân sự Em có được tạo điều kiện việc làm không ạ

Khi thực hiện xong nghĩa vụ bạn sẽ được tạo điều kiện để tham gia xét tuyển quân nhân chuyên nghiệp theo quy định trên để được phục vụ lâu dài trong quân đội.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh KHuê