Trong luật NVQS vừa được sửa đổi thì độ tuổi gọi nhập ngũ là từ 18 đến 25 tuổi đối với công dân, đối với trình độ cao đẳng, đại học thì từ 18 đến 27 tuổi, luật được áp dụng từ 1/1/2016. Tôi thì cũng vừa tốt nghiệp năm 2014 hệ cao đẳng chính quy. Câu hỏi của tôi là bắt đầu năm 2016 việc mãn hạn gọi nhập ngũ đối với trình độ CĐ, ĐH từ 18 đến 27 tuổi là áp dụng đối với sinh viên còn đang học CĐ, ĐH phải không? Nếu đúng như vậy thì đối với tôi đã tốt nghiệp trước 2016 thì mãn hạn tới 25 tuổi hay là tới 27 tuổi?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: H.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Tư vấn về việc mãn hạn gọi nhập ngũ đối với trình độ đại học, cao đẳng ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự 2015

Luật 43/2005/QH11 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự 

2. Nội dung trả lời:

Theo luật nghĩa vụ quân sự 2015 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2016), độ tuổi gọi nhập ngũ được quy định tại Điều 30 như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Theo như bạn nêu, bạn vừa tốt nghiệp hệ cao đẳng chính quy năm 2014, tức là khi đang học cao đẳng bạn đã là đối tượng được tạm hoãn gọi nhập ngũ theo quy định tại Điều 29 Luật 43/2005/QH11 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự. Do vậy, độ tuổi gọi nhập ngũ trong trường hơp của bạn là từ đủ 18 tuổi đến hết 27 tuổi.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900 6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê