1. Như thế nào là phạm tội lần đầu ?

Được hướng dẫn cụ thể theo Nghị quyết 01/2018/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn Bộ luật Hình sự 2015 về tha tù trước thời hạn có điều kiện:

Như thế nào là phạm tội lần đầu?

Phạm tội lần đầu theo quy định của Bộ luật hình sự là một tình tiết có thể nói là "tốt" cho người phạm tội, bởi lẽ:

Phạm tội lần đầu là một trong các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

...
i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

Điều 54. Quyết định hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt được áp dụng

Tòa án có thể quyết định một hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt được áp dụng nhưng không bắt buộc phải trong khung hình phạt liền kề nhẹ hơn của điều luật đối với người phạm tội lần đầu là người giúp sức trong vụ án đồng phạm nhưng có vai trò không đáng kể.

Phạm tội lần đầu còn là một trong những điều kiện để người phạm tội được xem xét tha tù trước thời hạn:

Điều 66. Tha tù trước thời hạn có điều kiện

1. Người đang chấp hành án phạt tù có thể được tha tù trước thời hạn khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Phạm tội lần đầu;

...

Như vậy, thế nào là phạm tội lần đầu? Mới đây, ngày 24/4/2018 Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao đã ban hành Nghị quyết 01/2018/NQ-HĐTP hướng dẫn Bộ luật Hình sự 2015 về tha tù trước thời hạn có điều kiện; trong đó có giải thích các trường hợp người phạm tội được coi là phạm tội lần đầu, theo đó các trường hợp sau được coi là phạm tội lần đầu:

a) Trước đó chưa phạm tội lần nào;

b) Trước đó đã thực hiện hành vi phạm tội nhưng được miễn trách nhiệm hình sự;

c) Trước đó đã thực hiện hành vi phạm tội nhưng được áp dụng biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng;

d) Trước đó đã bị kết án nhưng thuộc trường hợp được coi là không có án tích.

Trân trọng!

2. Phạm tội lần đầu (Tội cướp giật) bị phạt bao nhiêu năm tù giam ?

Xin chào luật sư, xin hỏi: Em tôi 29 tuổi ,phạm tội lần đầu về tội cướp giật,1 vụ ở huyện gò dầu tây ninh quả tang, 3 vụ con lại huyện tràng bàng tây ninh tổng 120 triệu. Em tôi có tình tiết giảm nhẹ là ba tôi tham gia chiến trường camphuchia, có thực hiện nghĩa vụ quân sự, hoàn toàn không gây ra thiệt hại về người.

Cho tôi hỏi vụ em tôi có được xử khoảng 1 cướp giật, từ 1 đến 5 năm không ?

Xin cảm ơn luật sư.

- Nguyễn Thị Ánh Nguyên

Luật sư trả lời:

Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Sau khi nghiên cứu các thông tin của chị đưa ra và các văn bản pháp luật hiện hành chúng tôi xin được trả lời chị như sau.

Căn cứ Điều 171 Bộ luật hình sự 2015 quy định Tội cướp giật tài sản.

1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30%;

g) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

h) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 31% trở lên;

c) Làm chết người;

d) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

Từ căn cứ nêu trên chị có thể thấy rằng nếu em của chị không vi phạm vào các lỗi quy định tại khoản 2 điều này thì hoàn toàn có thể sẽ được xử theo điều 1 với khung hình phạt từ 1 đến 5 năm. Vậy nên còn phụ thuộc vào kết luận điều tra của cơ quan điều tra nên ở đây tôi chỉ có thể tư vấn cho chị ở mức tham khảo.

Chị cũng có đề cập đến tình tiết giảm nhẹ, nội dung này có quy định tại điều 51 bộ luật hình sự như sau.

Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;

đ) Phạm tội trong trường hợp vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội;

e) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của nạn nhân gây ra;

g) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

h) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

k) Phạm tội vì bị người khác đe dọa hoặc cưỡng bức;

l) Phạm tội trong trường hợp bị hạn chế khả năng nhận thức mà không phải do lỗi của mình gây ra;

m) Phạm tội do lạc hậu;

n) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

o) Người phạm tội là người đủ 70 tuổi trở lên;

p) Người phạm tội là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng;

q) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

r) Người phạm tội tự thú;

s) Người phạm tội thành khẩn khai báo hoặc ăn năn hối cải

;t) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện hoặc điều tra tội phạm

u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;

x) Người phạm tội là cha, mẹ, chồng, con của liệt sĩ, người có công với cách mạng

2. Khi quyết định hình phạt, Tòa án có thể coi đầu thú hoặc tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ lý do giảm nhẹ trong bản án.

3. Các tình tiết giảm nhẹ đã được Bộ luật này quy định là dấu hiệu định tội hoặc định khung thì không được coi là tình tiết giảm nhẹ trong khi quyết định hình phạt.

Cũng theo quy định tại Điều 54 Bộ luật hình sự 2015 quy định thì người phạm tội phải có ít nhất hai tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự thì mới được giảm hình phạt xuống mức thấp nhất của khung hình phạt liền kề nên chỉ một tình tiết là cha có công với cách mạng thì chưa đủ.Với số tiền cướp giật lên đến 120 triệu thì rõ ràng em của bạn đã phạm vào điểm c khoản 2 Điều 171 nên khung hình phạt từ 3 đến 10 năm tù.

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của luật sư, chúc chị sức khỏe và sẽ có biện pháp xử lý tốt đối với sự việc của đứa em. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

3. Lần đầu đánh bạc nhân thân tốt, bố thương binh, phạm tội lần đầu bị phạt thế nào ?

Thưa luật sư, Chồng em bị bắt về tội đánh bạc, khi khám xét trên người chồng em có 2,8tr đồng (tiền anh em góp để chuẩn bị đi liên hoan chia tay cuối năm), trong người có 1 điện thoại trị giá trên 1 triệu.
Nhóm anh em cùng công ty đánh bài với mốc khởi điểm là 10k chơi theo hình thức đánh Liêng. Chồng em thân nhân tốt, bố là thương, bệnh binh 3/4, lần đầu phạm tội vậy chồng em được hưởng mức giảm nhẹ nào và phải chịu khung hình phạt nào? Nhóm đánh bài cùng chồng em có 9 người đang có nhu cầu thuê luật sư bào chữa ?
Em rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư càng sớm càng tốt vì cuối tháng này đã xử rồi ạ!

Lần đầu đánh bạc nhân thân tốt, bố thương binh, phạm tội lần đầu bị phạt thế nào ?

Hỏi đáp pháp luật hình sự về tội đánh bạc trực tuyến, gọi ngay: 1900.6162

Trả lời:

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì chồng bạn có đánh bạc cùng với anh em trong công ty với mốc khởi điểm là 10k chơi theo hình thức đánh Liêng. Ngoài ra khi khám xét, trên người chồng bạn còn có 2,8 triệu đồng và một điện thoại trị giá 1 triệu. Với các tình tiết: "thân nhân tốt, bố là thương, bệnh binh 3/4, lần đầu phạm tội" - Những tình tiết này có thể sẽ được Tòa án coi là tình tiết giảm nhẹ để định hình phạt cho chồng bạn. Trong trường hợp này, chúng tôi có khá nhiều bài viết liên quan, bạn có thể tham khảo các bài viết sau đây: Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị phạt tù?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hình sự- Công ty luật Minh Khuê