Gần hết tuổi nhập ngũ có đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện được không ?

Dạ em năm nay sinh năm 1993, 24 tuổi rồi. Năm ngoái cỡ 4 năm rồi, em đươc ban chỉ huy xã kêu gọi đi khám nghĩa vụ quân sự vào ngày 01 tháng 10 năm 2012 (Gia đình em chạy nên em ko đc nhập ngũ). Độ tuổi 24 rồi vậy có được tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện được không?

-Phạm Trần Sinh

Trả lời:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về độ tuổi nhập ngũ như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Theo quy định trên thì hiện tại bạn vẫn đang trong độ tuổi được tham gia nghĩa vụ quân sự.

>> Xem thêm:  Quy định về tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự mới năm 2020

Chế độ bảo hiểm xã hội đối với công chức thực hiện xong nghĩa vụ quân sự ?

Kính chào luật sư! Năm 2012 tôi là công chức của một cơ quan Nhà Nước và đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định. Tháng 2 năm 2013 tôi nhập ngũ (thời gian 18 tháng), sau khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự tôi trở lại công tác tại cơ quan cũ và tiếp tục đóng BHXH. Vậy thời gian gian thực hiện nghĩa vụ quân sự của tôi có được hưởng chế độ BHXH và thời gian đóng BHXH có được tính liên tục không. Xin chân thành cảm ơn!
-Nguyễn Quang Tiến

Trả lời:

Thông tư 95/2016/TT-BQP quy định:

Điều 7. Chế độ BHXH, trợ cấp xuất ngũ một lần, trợ cấp thêm do kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ, trợ cấp tạo việc làm quy định tại Điều 7 Nghị định số 27/2016/NĐ-CP

1. Chế độ BHXH:

a) Thời gian phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ được tính là thời gian đóng BHXH để làm cơ sở tính hưởng các chế độ BHXH theo quy định.

b) Trường hợp trước khi nhập ngũ, có thời gian làm việc, đóng BHXH bắt buộc tại cơ quan Nhà nước, tổ chức, cơ sở kinh tế thuộc các thành phần kinh tế, nếu xuất ngũ về địa phương thì được cộng nối thời gian công tác có đóng BHXH trước đó với thời gian tại ngũ để tính hưởng chế độ BHXH theo quy định và do BHXH Bộ Quốc phòng giải quyết.

c) Trường hợp trước khi nhập ngũ có thời gian làm việc, đóng BHXH bắt buộc tại cơ quan Nhà nước, tổ chức, cơ sở kinh tế thuộc các thành phần kinh tế, sau đó xuất ngũ về cơ quan cũ hoặc các cơ quan Nhà nước, tổ chức, cơ sở kinh tế thuộc các thành phần kinh tế, tiếp tục đóng BHXH thì được cộng thời gian trước đó với thời gian tại ngũ và thời gian công tác có đóng BHXH sau này để làm cơ sở tính hưởng các chế độ BHXH theo quy định. Cụ thể như sau:

Như vậy thời gian thực hiện nghĩa vụ bạn vẫn được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội.

Tổng thời gian tính hưởng BHXH = Thời gian đóng BHXH cơ quan, tổ chức bên ngoài Quân đội (trước khi nhập ngũ) + Thời gian phục vụ tại ngũ + Thời gian đóng BHXH cơ quan, tổ chức bên ngoài Quân đội (sau khi xuất ngũ).

>> Xem thêm:  Khi nào thì được hoãn nhập ngũ hoặc miễn nghĩa vụ quân sự ?

Bị cận thị và loạn thị có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Chào Luật sư, mắt trái em cận 0,5 độ, mắt phải 2,5 độ và loạn 0,5 độ! Vậy em có đủ tiêu chuẩn sức khỏe làm NVQS không? Em xin cảm ơn
-Trần Huỳnh Gia Bảo

Trả lời:

Căn cứ Phụ lục I Thông tư liên tịch 36/2011/TTLT-BTY-BQP:

2

Cận thị:

- Cận thị dưới -1,5 D

2

- Cận thị từ - 1,5 D đến dưới - 3 D

3

- Cận thị từ - 3 D đến dưới - 4 D

4

- Cận thị từ - 4 D đến dưới - 5 D

5

- Cận thị từ - 5 D trở lên

6

- Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

Dựa vào thị lực không kính hạ xuống 1 bậc

Như vậy mắt phải bạn 2,5 độ được phận loại 3 điểm,mắt trái cận 0,5 độ được phân loại 2 điểm.

Tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư thông tư 36/2011/TTLT – BYT – BQP cũng quy định cách phân loại sức khoẻ như sau:
“4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.
b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.
c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.
d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.
đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.
e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự”.

Như vậy với trường hợp thị lực của bạn cận mắt trái 0.5 độ, mắt phải cận 2.5 độ theo quy định có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng và không thuộc trường hợp ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự. Đồng thời bạn trong độ tuổi gọi nhập ngũ vì vậy bạn vẫn phải tuân thủ quy định về việc tham gia khám tuyển nghĩa vụ quân sự.

>> Xem thêm:  Cách thức để không phải đi nghĩa vụ quân sự ? Xăm hình có phải đi bộ đội ?

Chỉ tiêu sức khỏe về chiều cao khi nhập ngũ ?

Chào luật sư minh khuê, năm nay em 24 tuổi chiều cao 1m62 cân nặng 80kg vòng ngực 100cm vậy cho em hỏi trình trạng sức khỏe loại mấy, có thuộc diện miễn nghĩa vụ quân sự không ạ? em xin cảm ơn!
-Đỗ Trung Hiếu

Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định như sau:

Nếu bạn là nam thì

LOẠI
SỨC KHỎE

NAM

Cao đứng (cm)

Cân nặng (kg)

Vòng ngực (cm)

1

>= 163

>= 51

>= 81

2

160 - 162

47 - 50

78 - 80

3

157 - 159

43 - 46

75 - 77

4

155 - 156

41 - 42

73 - 74

5

153 - 154

40

71 - 72

6

<=>

<=>

<=>

Nếu bạn là nữ thì bạn cần đáp ứng điều kiện về chiều cao và cân nặng như sau:

LOẠI
SỨC KHỎE

NỮ

Cao đứng (cm)

Cân nặng (kg)

1

>= 154

>= 48

2

152 - 153

44 - 47

3

150 - 151

42 - 43

4

148 - 149

40 - 41

5

147

38 - 39

6

<=>

<=>

Như vậy về chiều cao cân nặng bạn thuộc loại 1.

Ngoài ra, bạn còn cần phải đáp ứng các điều kiện khác về sức khỏe như không có tật về mắt, các bệnh thần kinh,...thì mới có thể tham gia nghĩa vụ quân sự được.

>> Xem thêm:  Học tại nước ngoài có được miễn nghĩa vụ quân sự không ?

Tư vấn dùm em: ĐIều kiện nhập ngũ theo luật ?

Thưa luật sư! Em sinh ngày 18-12-1999.cao 1m64.nặng 44kg và học được đến lớp sáu thôi vì nhà không có điều kiện. Em có xăm một vài hình trên người.em rất muốn đi nghĩa vụ quân sự nhưng lại không biết có đi được không?
-Quách Thanh Tùng

Trả lời:

Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định như sau:

Nếu bạn là nam thì

LOẠI
SỨC KHỎE

NAM

Cao đứng (cm)

Cân nặng (kg)

Vòng ngực (cm)

1

>= 163

>= 51

>= 81

2

160 - 162

47 - 50

78 - 80

3

157 - 159

43 - 46

75 - 77

4

155 - 156

41 - 42

73 - 74

5

153 - 154

40

71 - 72

6

<=>

<=>

<=>

Nếu bạn là nữ thì bạn cần đáp ứng điều kiện về chiều cao và cân nặng như sau:

LOẠI
SỨC KHỎE

NỮ

Cao đứng (cm)

Cân nặng (kg)

1

>= 154

>= 48

2

152 - 153

44 - 47

3

150 - 151

42 - 43

4

148 - 149

40 - 41

5

147

38 - 39

6

<=>

<=>

Tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư thông tư 36/2011/TTLT – BYT – BQP cũng quy định cách phân loại sức khoẻ như sau:
“4. Cách phân loại sức khỏe: Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự. để phân loại cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1, có thể phục vụ ở hầu hết các quân, binh chủng.
b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2, có thể phục vụ trong phần lớn các quân, binh chủng.
c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3, có thể phục vụ ở một số quân, binh chủng.
d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4, có thể phục vụ hạn chế ở một số quân, binh chủng.
đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5, có thể làm một số công việc hành chính sự vụ khi có lệnh tổng động viên.
e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6, là loại sức khỏe được miễn làm nghĩa vụ quân sự”.

Tại khoản 2 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP về quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ quy định về tiêu chuẩn tuyển quân đã bãi bỏ quy định nêu trên, tức là bắt đầu từ ngày 30/01/2016 Thông tư 140/2015/TT-BQP có hiệu lực thi hành thì những người xăm da vẫn thuộc đối tượng gọi nhập ngũ.
Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ và tạm hoãn gọi nhập ngũ năm 2020 ?