Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự chuyên trang www.tuvanphapluat,vn 

Phụ nữ có được tham gia nghĩa vụ quân sự không ?

Luật sư tư vấn luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015.

2. Luật sư tư vấn:

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 đã cho phép công dân nữ được tự nguyện đăng ký thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định sau:

"Điều 6. Nghĩa vụ phục vụ tại ngũ

1. Công dân nam trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự có nghĩa vụ phục vụ tại ngũ trong Quân đội nhân dân.

2. Công dân nữ trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự trong thời bình nếu tự nguyện và quân đội có nhu cầu thì được phục vụ tại ngũ".

Độ tuổi gọi nhập ngũ được quy định như sau:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

 

Theo quy định trên, công dân nữ chỉ được goi nhập ngũ khi tự nguyện đăng ký và quân đội có nhu cầu. Ngược lại, khi quân đội không có nhu cầu thì bạn không được gọi nhập ngũ. Ngoài ra thì bạn phải đáp ứng được các tiêu chuẩn nhập ngũ như về độ tuổi hoặc sức khỏe, trình độ văn hóa.

Tham khảo bài viết liên quan:

Chế độ nghĩa vụ quân sự đối với nữ giới?

Tư vấn tham gia nghĩa vụ quân sự đối với nữ.

Tư vấn điều kiện, quyền lợi của người tham gia nghĩa vụ quân sự là nữ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật