10 giai đoạn 1 và cắm mốc hành lang giao thông cho dải đất nhà tôi và các hộ lân cận. Phần đất nhà tôi bị đường quốc lộ 10 chiếm dụng được cán bộ quản lý nhà nước đo đạc: Phần đất ở nằm trong giới hạn hành lang giao thông: 21. 4m2; phần đất ở bị đường 10 chiếm dụng: 29. 9m2. Từ năm 1979 đến trước năm 2000 nhà nước chưa thu hồi đất của gia đình tôi làm đường và chưa cắm mốc hành lang giao thông.

Xin hỏi luật sư: Theo quy định của pháp luật, gia đình chúng tôi ở từ năm 1979 đến nay, phần đất ở trong giới hạn hành lang giao thông là đất ở hợp pháp sẽ được tính đền bù như thế nào. Được biết giá đất ở năm 2000 nhà nước hỗ trợ người dân: 200. 000đ/m2; giá đất hành lang giao thông được hỗ trợ: 30. 000đ/m2. Đơn giá đất hỗ trợ phần đất hành lang như vậy đã chính xác chưa ?

Gia đình chúng tôi xin chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Đất đai của Công ty luật Minh Khuê

 

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Khuê, câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật đất đai năm 2013

2. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Nhiệm vụ quyền hạn của công an phường như thế nào trong lĩnh vực giao thông ?

Điều 16 Luật đất đai 2013 quy định về các trường hợp Nhà nước quyết định thu hồi đất, trưng dụng đất gồm có:

1. Nhà nước quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

a) Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng;

b) Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai;

c) Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người.

2. Nhà nước quyết định trưng dụng đất trong trường hợp thật cần thiết để thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh hoặc trong tình trạng chiến tranh, tình trạng khẩn cấp, phòng, chống thiên tai.

Căn cứ vào Điều 82 Luật đất đai năm 2013 quy định về các trường hợp nhà nước không phải bồi thường khi thu hồi đất như sau:

+ Đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, trừ trường hợp đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật đất đai năm 2013; Đất được Nhà nước giao cho tổ chức thuộc trường hợp có thu tiền sử dụng đất nhưng được miễn tiền sử dụng đất; Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng; Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn; Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

+ Đất được Nhà nước giao để quản lý;

+ Các trường hợp thu hồi đất quy định tại Điều 64 và một số quy định Điều 65 Luật đất đai năm 2013.

Điều 76. Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

1. Các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

a) Đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, trừ trường hợp đất nông nghiệp được Nhà nước giao cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật này;

b) Đất được Nhà nước giao cho tổ chức thuộc trường hợp có thu tiền sử dụng đất nhưng được miễn tiền sử dụng đất;

c) Đất được Nhà nước cho thuê trả tiền thuê đất hàng năm; đất thuê trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê nhưng được miễn tiền thuê đất, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thuê do thực hiện chính sách đối với người có công với cách mạng;

d) Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn;

đ) Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

Điều 64. Thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai

1. Các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai bao gồm:

a) Sử dụng đất không đúng mục đích đã được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất và đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng đất không đúng mục đích mà tiếp tục vi phạm;

b) Người sử dụng đất cố ý hủy hoại đất;

c) Đất được giao, cho thuê không đúng đối tượng hoặc không đúng thẩm quyền;

Điều 65. Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người

1. Các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người bao gồm:

a) Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất; người sử dụng đất thuê của Nhà nước trả tiền thuê đất hàng năm bị giải thể, phá sản, chuyển đi nơi khác, giảm hoặc không còn nhu cầu sử dụng đất;

b) Cá nhân sử dụng đất chết mà không có người thừa kế;

c) Người sử dụng đất tự nguyện trả lại đất;

d) Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;

đ) Đất ở trong khu vực bị ô nhiễm môi trường có nguy cơ đe dọa tính mạng con người;

e) Đất ở có nguy cơ sạt lở, sụt lún, bị ảnh hưởng bởi hiện tượng thiên tai khác đe dọa tính mạng con người.

Như vậy, chỉ khi thu hồi đất trong những trường hợp này, người sử dụng đất có đất bị thu hồi mới không được Nhà nước bồi thường về đất. Nếu không nằm trong các trường hợp trên, khi nhà nước thu hồi gia đình bạn vẫn sẽ được bồi thường theo quy định của pháp luật. Việc phần diện tích đất nhà bạn nằm trong hành lang an toàn giao thông, từ năm 1979 đến năm 2000 nếu là đất ở hợp pháp thì cũng được bồi thường khi nhà nước thu hồi. Việc bồi thường đất tùy thuộc vào quy định về chính sách bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất trên địa bàn từng vùng. Do bạn chưa cung cấp rõ địa chỉ của gia đình bạn nên chúng tôi chưa thể xác định rõ mức bồi thường gia đình bạn có thể được hưởng là bao nhiêu.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Phương án đền bù đất ở thuộc chỉ giới hành lang giao thông ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật Đất đai về chính sách đền bù đất, gọi:   1900.6162  để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thẩm quyền của cảnh sát cơ động trong xử lý vi phạm luật giao thông ?

>> Xem thêm:  Không có giấy tờ xe có lấy được xe bị tạm giữ không ? Cấp lại giấy tờ xe bị mất