Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sựchuyên trang www.luatminhkhue.vn 

Quan hệ tự nguyện với bạn gái trên 17 tuổi có vi phạm pháp luật không ?
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi năm 2009

2. Luật sư tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp thì hai bạn quan hệ hoàn toàn tự nguyện và bạn gái bạn đã 18 tuổi thì trong trường hợp này bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo bất kỳ tội nào, trừ trường hợp nếu bạn gái bạn không đồng ý quan hệ mà có sự ép buộc ở đây thì bạn sẽ phải chịu trách nhiệm về tội hiếp dâm theo quy định sau: 

"Điều 111. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm..."

Tham khảo bài viết liên quan:

Quan hệ tự nguyện với bạn gái trên 20 tuổi có phạm tội không? 

Quan hệ với người trên 17 tuổi có bị khởi kiện không ? 

Tư vấn về việc quan hệ với bạn gái khi chưa đủ tuổi thành niên ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật