Trả lời:

Chào bạn , cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty luật Minh Khuê, sau khi nghiên cứu vấn đề của bạn chúng tôi xin đưa ra giải đáp cho bạn như sau :

1. Cơ sở pháp lý : 

- Bộ luật hình sự năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Với câu hỏi của bạn , chúng tôi loại trừ tội hiếp dâm do việc hai bên hoàn toàn tự nguyện giao cấu với nhau, vậy chúng tôi xin phân tích về điều bạn đang lo lắng đó là :" Liệu con bạn có phạm tội giao cấu với người vị thành niên hay không ?" .  từ ngày 31 tháng 1 năm 2017 trở về trước , bộ luật hình sự năm 1999 sửa dổi bổ sung năm 2009 có hiệu lực  hành vi giao cấu với trẻ em được quy định tại điều 115 . hiện nay Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 đã thay thế  bộ luật hình sự cũ, tội giao cấu với trẻ em được sửa đổi thành Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi  theo quy định tại điều 145 nhưng không có thay đổi về nội dung của tội danh này . Cụ thể :

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Vậy có thể khẳng định con bạn không phạm tội hiếp dâm hay tội giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi nêu trên do :

1. Con bạn 16 tuổi , chưa đủ 18 uổi theo quy định nêu trên

2. Người thực hiện hành vi quan hệ tình dục với con bạn đã trên 16 tuổi 

3. Hai bên giao cấu trên tinh thần tự nguyện .

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê