Chào quý công ty. Thưa luật sư, xin phép cho tôi được hỏi một vấn đề liên quan đến hợp đồng khoán việc. Công ty tôi khoán việc cho một nhóm CB-CNV trong thời hạn 02 tháng, hưởng lương khoán. Như vậy trong thời gian khoán việc đó có tính phép năm hay không? Rất mong luật sư giúp đỡ. Chân thành cảm ơn ạ.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động số 10/2012/QH13

Nghị định số 45/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động 

Luật Thương mại số 36/2005/QH11 của Quốc hội

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội (Bộ luật dân sự năm 2015)

2. Nội dung tư vấn

Điều 112 Bộ luật lao động quy định về trường hợp nghỉ hàng năm như sau:

"1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành."

Ngoài ra, Điều 6 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định cụ thể về vấn đề này như sau:

>> Xem thêm:  Luật sư tư vấn pháp luật kinh doanh, giải quyết tranh chấp tại Tòa Án

"Điều 6. Thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hàng năm

1. Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.

2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.

3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.

4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.

5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

8. Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.

11. Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội".

Theo quy định của Bộ luật lao động, HĐLĐ theo công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì vẫn được xem như là trường hợp người lao động làm việc thực tế cho người lao động, vì vậy, thời gian này vẫn được tính là thời gian làm việc theo việc khoán việc (khoán một phần: người lao động chỉ bỏ công sức ra để làm việc, không phải bỏ chi phí, vật chất) để tính ngày nghỉ hàng năm.

Kính gửi!Công ty em có một số vấn đề. Mong được sự hỗ trợ tư vấn của Luật sưCông ty em hoạt động trong lĩnh vực xây dựng. Thời gian làm việc của công nhân là 8h/ngàyNhưng do tiến độ nên công nhân làm ngoài giờ liên tục dẫn đến vượt quá qui định về thời gian làm ngoài giờ (Có khi làm thêm 11h/ngày 8h giờ làm việc bình thường)Công ty em có cần bố trí cho công nhân nghỉ ở ngày hôm sau không? Nếu nghỉ thì có được tính lương không?Nhưng không bố trí được thời gian nghỉ ngơi nên có một số công nhân làm đủ 30 ngày/tháng thì có vị phạm không?Và có một số công nhân ban ngày họ xin nghỉ, sau 17h họ vào làm thì chấm ngoài giờ cho họ (Mặc dù đó là giờ làm việc đầu tiên trong ngày của họ). Em tính 1.5 thì vị phạm quy chế công ty hay có vị phạm luật lao động gì không?Loại Hợp đồng cty kí với công nhân bên em ghi Thời gian kết thúc là khi công trình hoàn thành thì có được tính là hợp đồng thời vụ không? Vì công trình xây dựng hơn 3 tháng có khi kéo dài hơn cả năm?Nội dung trong hợp đồng là trả lương theo ngày 190.000 đồng/ngày nhưng tên Hợp đồng ghi là Hợp đồng Khoán việc thì có bị mâu thuẫn và vi phạm không?Mong được sự hỗ trợ từ Luật sư.Em cám ơn!

Theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012, đối với trường hợp hợp đồng lao động theo thời vụ. Vì vậy, những vấn đề liên quan đến hoạt động lao động trong trường hợp này được thực hiện theo quy định của pháp luật lao động. 

Theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 về thời giờ nghỉ ngơi thì:

"Điều 106. làm thêm giờ

1. Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Được sự đồng ý của người lao động;

b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ".

Trong trường hợp người lao động làm việc quá 08 giờ/ngày thì người sử dụng lao động phải bố trí cho người lao động nghỉ bù cho số thời gian họ không được nghỉ . Trong thời gian nghỉ bù này, người lao động vẫn được tính để trả lương. Nếu người sử dụng không thể bố trí nghỉ bù đủ thời gian thì phải trả lương làm thêm giờ theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động 2012 (khoản 3 Điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP).

Chào luật sư! Mong luật sư tu van về luật Pháp về xây dung khi đơn phương chấp dứt hợp đông giao khoán Tôi xin trình bày sự việc như sau.... Trong hợp đồng giao khoán khối lượng cho công ty chúng tôi. Bên B (công ty tôi là B') đã giao khoán cho công tyB' chúng tôi là hoàn thành tiến độ đúng thời han hợp đồng. Nhưng còn 12ngay mới đúng thời han hợp đồng thì bên B lại đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không cần thoả hiệp với B'. Trong khi đó toàn bộ công trình đã kí hợp đồng trọn gói với B'. Và gọi đội khác vào làm . vì sự chủ quan và tự quyet của bên B. Đã vô tinh làm giảm sự uy tín của B'.bên công ty B' có đủ chứng cứ để chứng minh là sự thật trên là đúng. Vậy xin hỏi luật sư.? Căn cứ theo Pháp luật công ty tôi co những quyền han gì? Và trình tự giải quyết theo luật Pháp hiện hành như thế nào??? Mong luật sư tu van thêm. Cảm ơn luật sư.. Xin chân thành cảm ơn

Đối với trường hợp bạn mô tả, hợp đồng giữa công ty B và công ty B' là hợp đồng cung ứng dịch vụ. Theo đó, Điều 426 Bộ luật dân sự quy định:

"Ðiều 426. Ðơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng dân sự

1. Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng nếu các bên có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

2. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

3. Khi hợp đồng bị đơn phương chấm dứt thực hiện thì hợp đồng chấm dứt từ thời điểm bên kia nhận được thông báo chấm dứt. Các bên không phải tiếp tục thực hiện nghĩa vụ. Bên đã thực hiện nghĩa vụ có quyền yêu cầu bên kia thanh toán.

4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị đơn phương chấm dứt phải bồi thường thiệt hại."

Như vậy, trong trường hợp này, chưa đến hạn kết thúc hợp đồng công ứng dịch vụ nhưng công ty B đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không thông báo trước, cũng như công ty B' không có vi phạm hợp đồng gì là trái quy định của pháp luật dân sự nói chung, luật thương mại nói riêng. Chính vì vậy, công ty B lúc này có trách nhiệm phải bồi thường thiệt hại cho công ty B' về những chi phí công ty B' đã phải bỏ ra để thực hiện công việc, cũng như bồi thường về tổn thất uy tín cho công ty B' (nếu công ty B' chứng minh được những khoản thiệt hại này).

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Không thực hiện đúng nghĩa vụ trả tiền thì có phạm tội không?