Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật hôn nhân của Công ty Luật Minh Khuê.

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Theo luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau :

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục đăng ký kết hôn lần hai theo quy định mới nhất ?

a)Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Như vậy, theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 8 của luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì nam từ đủ 20 tuổi mới đủ đăng ký kết hôn, cháu bạn chưa đủ 20 tuổi để đăng ký kết hôn vào ngày 23/12/2019. Cháu bạn sẽ đủ điều kiện đăng ký kết hôn từ ngày 30/12/2019 theo quy định của pháp luật.

Tham khảo bài viết liên quan:

Độ tuổi kết hôn ?

Tư vấn độ tuổi kết hôn ?

Độ tuổi kết hôn là bao nhiêu tuổi ?

>> Xem thêm:  Năm 2020, Tuổi đăng ký kết hôn được quy định thế nào ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật

>> Xem thêm:  Năm 2020, độ tuổi đăng ký kết hôn đối với nam là bao nhiêu?