Nay nhà tôi bị co góp cổ trần tầng 1, một gian trần tầng 1 có vết nứt trần, 1 xà tới cầu thang có vết nứt ngang. Trong trường hợp này quyền lợi của tôi được bảo vệ như thế nào? Nếu yêu cầu công ty luật bảo vệ thì phí được tính như thế nào? Quyền lợi của chủ sở hữu nhà ở được bảo vệ như thế nào khi thuê người khảo sát,thiết kế,giám sát thi công mà nhà bị hư hại? 

 Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005 

Bộ luật dân sự năm 2015 

>> Xem thêm:  Làm giấy vay tiền viết tay có hợp pháp không?

2. Nội dung tư vấn:

Theo bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

Điều 388. Khái niệm hợp đồng dân sự

Hợp đồng dân sự là sự thoả thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

Điều 412. Nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự

Việc thực hiện hợp đồng phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:

1. Thực hiện đúng hợp đồng, đúng đối tượng, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thoả thuận khác;

2. Thực hiện một cách trung thực, theo tinh thần hợp tác và có lợi nhất cho các bên, bảo đảm tin cậy lẫn nhau;

3. Không được xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.

Như vậy, trong hợp đồng thuê kiến trúc sư khảo sát,thiết kế,thi công xây nhà thì bạn và kiến trúc sư đã thoả thuận về quyền và nghĩa vụ giữa các bên. Trường hợp nhà của bạn bị hư hại là do phía thi công và thiết kế thì bạn có thể yêu cầu kiến trúc sư đó bồi thường chi phí sửa chữa nhà cho bạn. Nếu việc hư hại là do điều kiện tự nhiên thì bạn phải tự sửa chữa.

Về vấn đề thuê luật sư bảo về bạn cần đến Công ty để chúng tôi có thể tư vấn cụ thể.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về hình sự và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Thủ tục yêu cầu công nhận quyền sở hữu nhà ở, tài sản gắn liền với đất lên GCNQSDĐ thế nào ?