Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật bảo hiểm xã hội  của Công ty luật Minh Khuê

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Luật Bảo hiểm xã hội 2014

- Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

2. Luật sư tư vấn:

Pháp luật lao động Việt Nam dành sự quan tâm đặc biệt đối với người lao động. Khi tham gia chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc, không những lao động nữ được hưởng chế độ thai sản mà lao động nam cũng có quyền được hưởng. Cụ thể:

Theo Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản, đối với lao động nam, điều kiện để được hưởng chế độ thai sản bao gồm hai điều kiện

>> Xem thêm:  Tìm được việc làm mới hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

+ Thuộc đối tượng áp dụng chế độ thai sản

+ Đang tham gia chế độ bảo hiểm xã hội và có vợ sinh con

 Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:...

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Thời gian nghỉ khi sinh con đối với lao động nam được quy định như sau:

Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Như vậy, tùy vào từng trường hợp mà có thể nghỉ 5, 7,10,13,14,.. ngày làm việc.

Ngoài ra, trong thời gian nghỉ, bạn được hưởng mức trợ cấp chế độ thia sản bằng

Theo điểm a, điểm b khoản 1 điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;

Tuy nhiên, dưới góc độ thực tiễn, chúng tôi cho rằng thời gian nghỉ đối với người lao động nam khi vợ sinh con là chưa phù hợp và cần được nâng lên để đảm bảo tốt nhất quyền lợi cho gia đình và xã hội.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật Lao động, bảo hiểm xã hội trực tuyến, gọi:  1900.6162  để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Hỏi đáp về luật lao động khi bị điều chuyển công việc không đúng chuyên môn ?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Công ty không đóng bảo hiểm đúng quy định ? Có bị xử phạt hành chính nếu không đóng BHXH không ?