Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế công ty luật Minh Khuê. 

>>  Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Cám ơn, bạn đã  gửi câu hỏi về cho Công Ty Luật Minh Khuê, Trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật Quản lý Thuế 2006

Thông tư số 166/2013/TT-BTC quy định chi tiết về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực thuế

Nghị định số 51/2010/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

Thông tư số 10/2014/TT-BTC về vi phạm hành chính về hóa đơn

>> Xem thêm:  Cá nhân có phải xuất hóa đơn khi cho thuê nhà không?

Nghị định số 98/2007/NĐ-CP quy định xử lý vi phạm pháp luật về thuế và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuếThông tư 61/2007/TT-BTC về việc hướng dẫn thực hiện xử lý vi phạm pháp luật về thuế

2. Nội dung tư vấn:

Vì thông tin bạn ra đưa ra chưa đầy đủ nên chúng tôi chưa thể tư vấn chính xác mức tiền phạt của bạn là bao nhiêu, vì mức phạt sẽ phụ thuộc vào mc đích của hành vi cũng như hậu quả thực tế mà hành vi đem lại 

Tuy nhiên căn cứ vào  công văn số  568/TCT-CS về xử lý vi phạm hành chính hóa đơn ngày 23/9/2013 của Cục Thuế thành phố Hà Nội đề nghị hướng dẫn về việc xử lý vi phạm về thuế đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

 Nếu trường hợp doanh nghiệp sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn mà dẫn đến hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế thì doanh nghiệp chỉ bị xử lý về hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế, Nghị định số  98/2007/NĐ- CP ;Nghị định số  129/2013/NĐ-CP Thông tư số  61/2007/TT-BTC Thông tư số  166/2013/TT-BTC , không bị xử lý về hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn theo quy định của Luật Quản lý thuế, Nghị định số  51/2010/NĐ- CP ;Nghị định số  109/2013/ NĐ- CP Thông tư số 10/2014- TT- BCT.

- Nếu trường hợp doanh nghiệp sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn mà không dẫn đến hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế thì doanh nghiệp chỉ bị xử lý về hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn theo quy định của Luật Quản lý thuế, Nghị định số  51/2010/NĐ- CP Nghị định số  109/2013/ NĐ- CPThông tư số  0/2014- TT- BCT nêu trên, không bị xử lý về hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế, Nghị định số  98/2007/NĐ- CP Nghị định số  129/2013/NĐ-CPThông tư số  61/2007/TT-BTC Thông tư số 166/2013/TT-BTC.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số 1900.6162  hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Tư vấn về việc xuất hóa đơn khi tham gia đấu thầu

Bộ phận Tư vấn Pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê  

>> Xem thêm:  Xuất hóa đơn sau khi nghiệm thu ? Cách xuất hóa đơn cho chi nhánh ?