Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự chuyên trang www.luatminhkhue.vn

Sử dụng thông tin cá nhân giả để vay tiền có phải chịu trách nhiệm về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến gọi: 1900.6162  

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Về hành vi sử dụng thông tin cá nhân giả để vay tiền thì bạn có thể tố cáo người đó về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo điều 139 BLHS như sau:

"Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Theo đó, hành vi của người vay tiền có thể thỏa mãn dấu hiệu khách quan của tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản khi người đó đã bằng thủ đoạn gian dối là sử dụng số chứng minh thư và ngày tháng sinh trong giấy vay tiền làm cho bên bạn hiểu sai lệch về bên vay nhằm chiếm đoạt tài sản của bạn. Tùy theo số tiền mà người đó chiếm đoạt, cơ quan chức năng có thẩm quyền có thể xem xét khởi tố người đó về tội danh như trên trước pháp luật. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về việc giả chữ ký để vay tiền ngân hàng ?

Nhân viên vay vốn thay đổi hợp đồng , giả mạo chử ký ?

Sai lệch về thông tin trong giao dịch mua bán

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 19006162 hoặc gửi qua email: để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật